PDA

Võ lâm Truyền kỳ : Siêu cao, gió lẻ, ko miss ???

zamo2905
27-08-09, 14:40
Tớ chia một màn hình ra làm 9 góc như thế này:

Mỗi một đường kẻ đỏ là một góc. Vì vậy từ đầu đến cuối màn hình là 9 góc.

Thế nào là một góc: Một góc tức là nếu bạn bắn xuôi – góc 89, nếu bạn bắn ngược – góc 91
Như trên hình thì tớ đang bắn ngược vậy.
Quan trọng là bạn phải để ý khi bắn, nòng sung ở đâu (cái chỗ mà đạn nó bay ra), cái này quan trọng vì khi bạn quay người lại, vị trí nòng súng sẽ khác (đặc biệt là lựu đạn)

Vị trí đạn rơi:
Bạn có để ý cái vị trí đạn rơi trên hình không ??? Cái đó mới là vị trí rơi của đạn, được đánh số từ 1 tới 9. Chứ không phải là nó rơi thẳng theo đường kẻ màu đỏ (đường kẻ màu đỏ chỉ có tác dụng gióng lấy góc thôi).
Tớ cũng đã cho bạn các góc bắn bên cạnh các đường kẻ màu đỏ, bên trên là góc khi bán xuôi, bên dưới là góc khi bắn ngược

Thế nào là bắn xuôi, thế nào là bắn ngược:
Bắn xuôi là khi bạn quay đầu về phía nào thì bạn bắn về phía đó
Bắn ngược là khi bạn quay đầu về phía này nhưng bắn về phía kia

Chú ý:
Nhưng khuyên bạn khi bắn, nên nhớ góc theo kiểu như tớ đọc (một góc, 2 góc, ba góc v.v…) Sau đó sẽ tính theo góc bắn
Nó sẽ dễ để mình tính khi có gió # 0

Khi đối thủ cách xa hơn một màn hình:
Nếu đối thủ ở cách xa hơn một màn hình, mình di chuyển màn hình để coi vị trí đạn rơi 9 thành vị trí nòng súng. Nếu địch ở cách thêm 6 góc nữa chẳng hạn, nó sẽ cách mình 9+6=15 góc

Khi địch thủ không cùng độ cao:
Nếu địch thủ không cùng độ cao với mình, ví dụ như trên hình mình sẽ chia ra làm các trường hợp.
1: Gió ngược
a. Gió = góc/4 thì đạn sẽ rơi thẳng đứng xuống vị trí đạn rơi, nên độ cao của địch không ảnh hưởng
b. Gió > góc/4 thì đạn sẽ rơi ngược lại chiều bắn
c. Gió < góc/4 thì đạn vẫn rơi xuôi theo chiều bắn
Bạn nên tuỳ theo mà chỉnh
2: Gió xuôi
Lúc nào cũng là góc rơi thấp, nên độ cao của đối thủ so với mình là rất ảnh hưởng

Thế nào là một lực:
Bạn có để ý thanh lực của mình có chia thang lực không? Thanh lực được chia làm 100 phần nhỏ, mỗi phần được đánh dấu bằng một vạch ngắn, mười phần được đánh dấu bằng một vạch dài và có số 10, 20, 30, v.v… ở trên. Tức là thanh lực được tính = 100lực

Bây giờ đến gió:
Bạn nên nhớ: 1,0gió = 2 góc
Nếu gió xuôi: giảm góc
Nếu gió ngược: tăng góc
Ví dụ: Địch cách mình 10góc. Gió là 2,5xuôi, bắn 5góc. Tức là:
Bắn xuôi: góc 85
Bắn ngược: góc 95

Bạn cũng nên nhớ: 0,1gió = 1,5lực(cái này tớ mới thử với lực >90)
Suy ra: 0,5gió = 1góc = 7,5 lực
(Tớ đã thử một màn hình bắn góc 80 lực 92-93 rồi và vẫn chuẩn)
Vì vậy để:
Khi gió lẻ
Ví dụ gió lẻ là 2,7 ^_^
Tớ sẽ ví dụ cho dễ hiểu:

VD1: Địch cách mình 10góc. Gió xuôi 1,7. Mình sẽ bắn 7góc lực 97
Bắn xuôi: góc 83 lực 97
Bắn ngược: góc 97 lực 97
Tại sao mình bắn thế: vì mình chia 1.7gió = 1.5gió + 0.2gió = 3góc + 3lực
Gió xuôi nên mình phải giảm đi: 10góc – (3 góc + 3 lực) = 7góc lực 97

VD2: Địch cách mình 10 góc. Gió ngược 3,2. Mình sẽ bắn 17góc lực 95-96
Bắn xuôi: góc 73 lực 95-96
Bắn ngược: góc 103 lực 95-96
Tại sao: 3,2 gió = 3,5gió – 0,3gió = 7góc – 4,5lực
Gió ngược nên mình phải cộng vào nên: 10góc lực 100 + (7góc – 4,5lực) = 17góc lực 94,5

Tại sao khi gió xuôi mình lại chia gió theo kiểu 1,7 = 1,5 + 0,2 mà khi gió ngược mình lại chia theo kiểu 3,2 = 3,5 – 0,3: Vì nếu bạn chia theo kiểu ngược lại thì theo công thức của mình bạn sẽ phải bắn lực >100 (không có đâu àh)

Gói gọn lại là gió xuôi thì nên chia theo kiểu giảm bớt gió, gió ngược thì chia theo kiểu tăng lên

Bây giờ đến làm thế nào tính góc nhanh trong một màn hình:
Bạn có thấy hai bên mép cái mắc khung tranh đấy là 4 góc và 5 góc không, hãy dựa vào đó mà tính góc nhanh trong một màn hình

Làm thế nào khi địch thủ dùng máy bay bay ra chỗ khác, hoặc muốn bắn địch thủ cách thằng mình vừa bắn một đoạn
Hãy làm như việc bạn cách địch >1 màn hình, tức là lấy mốc cũ mà mình vừa bắn trúng địch để tính góc

Lời cuối:
Tất nhiên khi mới tập bắn siêu cao, các bạn cũng sẽ gặp rất nhiều khó khăn, cứ nghĩ đến một đống công thức mà đã thấy nản rồi. Nhưng khi hiểu được rồi thì cũng rất dễ, và cái chính là khi gió đổi liên tục, bạn vẫn có thể bắn trúng như thường. mình rất hay bắn kiểu tỉ lệ % trúng đối phương (cái này thấy lúc hết trận mà xem bạn được bao nhiêu BP đấy) là 100% (trừ phi bị chúng nó chơi áp sát vì đồ khủng hơn hoặc chơi x3 +2, mình lại phải bay)
Làm sao trong khoảng thời gian ngắn mà lại tính được, nhưng nếu miss một quả thì quả sau chưa chắc đã miss, vì lúc ấy tính dễ hơn rất nhiều

P/S: Dạo này già òi nên đôi lúc hay tính nhầm, ví dụ: 6 – 1 = 7 ^_^

Chinh Đồ Hải Phòng
27-08-09, 15:17
Một bài viết rất công phu và đáng được biểu dương . Cảm ơn bạn đã đóng góp những bài viết hay cho 4rum
Thân

VHnguyen
27-08-09, 15:19
ko đủ kiên nhẫn để đọc hết @@
nhưng dù sao cũng vote cho cái vì công sức viết bài (sl)^m^(sl)

kykylovenana
27-08-09, 15:44
chuẩn quá... thay mặt cho mọi người cảm ơn Zamo nè... mặc dù K hem giõi siu cao cho lém ^^

keipee
27-08-09, 18:12
bạn dùng lựu thì có thể tính như vậy vì lựu khoét đất rộng, mình dùng vk khoét đất ít hơn thì tính có khác gì không ?

Tiểu Cát
27-08-09, 19:53
bạn dùng lựu thì có thể tính như vậy vì lựu khoét đất rộng, mình dùng vk khoét đất ít hơn thì tính có khác gì không ?

mình xài lu gạch và pháo kũg tính như vậy cả :)

thank chủ 2pic về vụ gió lẻ ;-)

bắn gió lẻ mình hay run khi buff +1 +2 ^^

Revisback
27-08-09, 19:53
Bài viết công phu.
Đáng khen ;-)

BimBimGraGon
27-08-09, 23:13
Hay nè, màh Bim học theo cách chia màn hình làm 4 !:">.
Dù sao cũng thk bạn đã chia sẽ kinh nghiệm ^o^.

gunny0123456789
04-09-09, 21:18
Rat chinh xac tui hoc duóc tuan la chinhh xac 95% mac du hoc cho khac khong phai o day(goole)ko co gi kho . Nhung gio khong su dung duoc nhieu dau vi vu khi khung(wow, ch5 tro len) la bo tay voi dich, vi vai ba cai la chet lien........kha...k..h. a ! tui la "my_gunny" ym: tttaaaaaannn

Beelly
05-09-09, 20:10
mình thử rồi đc lắm cám ơn bạn.

casiofx100ms
05-09-09, 23:24
sao minh ko thay hinh ve gi` ca, ban up hinh roi lay vidu qua hinh luon de minh va moi nguoi tham khao nhe, thanks ban nhieu lam, vi thuc ra cach tinh goc kjhi gio thay doi va dich thay doi vi tri minh chua nam dc

Ngoan_Hiền=>Kiếp Sau :D
06-09-09, 07:36
dù sao cũng vote vì công sức pót ... lâu rồy k bắn siêu cao nên cũng lười týnh :) bắn góc 70 dao độg týnh đỡ mệt

crimson
07-09-09, 00:19
có 9 đường kẻ màu đò em đâu có thấy đường kẻ màu đỏ nào đâu ?_? cho hở đường kẻ nằm ở đâu ?

crimson
07-09-09, 00:21
mỗi 1 đường kẻ màu đỏ là 1 góc , mà em 0 thấy đường kẻ nào hết xin chì dùm cái đường kẻ đi ạ .

aljcuhuu
07-09-09, 08:44
http://www.freeimagehosting.net/uploads/814b49952f.jpg << link hư rồi @@

VHnguyen
07-09-09, 09:49
có công thức hết vậy thì làm j` có ai gà nữa @@
mình toàn bắn cảm giác và hên xui thôi :H

zamo2905
10-09-09, 01:16
Lâu không vào đây. Các bạn nào không xem được hình là do có thể Internet Explorer của bạn có cài không load hình ảnh, hoặc do hình của mình có dung lượng lớn. Đến hôm nay mình vào bài này vẫn nhìn thấy hình
Bạn nào không thể thấy hình gửi mình mail Yahoo, mình sẽ send hình cho.
CH cao là một chuyện, nhưng CH cao mà bắn gà thì mình vẫn có thể thắng.
Đường kẻ màu đỏ là đường kẻ thẳng đứng từ trên xuống dưới đó bạn.
Nói chung, bạn nào thích bắn siêu cao thì hãy vào xem, còn bắn theo cách của bạn được rồi thì bạn cứ bắn theo cách của bạn.
Nhưng siêu cao có một cái lợi là khi gió ngược thường bạn buff +1 +2 sẽ không sợ miss quả sau.
Điều cuối cùng là, sau khi bắn bằng lu gạch, mình có để ý thấy rằng công thức của mình vẫn còn sai.
Nhưng mình sẽ sớm điều chỉnh chuyện này.
Nhưng chắc sẽ sau phiên bản Kool lần này, vì chỉ cần bạn bắn ở map mới như Map chợ Bến Thành là một màn hình không còn là 9 góc nữa, đặc biệt khi địch cách mình hơn một màn hình.
Và tớ sẽ cung cấp thêm cách bắn cho lực <90, cái này sẽ được áp dụng khi các bạn bắn bằng pháo chẳng hạn (rất khó lấy góc). Cái này tớ chưa kiểm tra chuẩn xác được, nhưng hình như bắn góc 81 full = bắn góc 78 lực 85. Tức là lực càng giảm thì một góc không còn bằng 7.5 lực như trong công thức của tớ. Cái này sẽ thuận tiện khi các bạn không thể lấy được góc 81 chẳng hạn, mà chỉ lấy được góc 78 thôi, ví dụ thế.

P/S: Tớ thấy rất nhiều người bảo rằng đọc cái này khó hiểu quá, thực ra là các bạn chưa hiểu hết khái niệm mà tớ đưa ra. Bạn nên hiểu kĩ các khái niệm, (ví dụ một góc là gì). Nếu chưa hiểu khái niệm nào thì có thể pm cho tớ theo nick YM: manhood1983 tớ sẽ chỉ cho.

kutelumpua
06-12-09, 16:19
vẫn chưa hiểu lắm, góc nói chính xác là j`, VD: 10 góc

acac19921992
14-12-09, 17:18
sao cứ zô tới 100% la` dứng im ak` hum dc ry` hít trơn!-.-ai pit chỉ dum` cho em cái nha