PDA

Võ lâm Truyền kỳ : máy trạm không truy cập và chia sẽ được tài nguyên với máy chủ

netlinhngoc
10-10-10, 14:46
mình theo hướng đẫn của mod Sơn ghost bãn win do bạn up lên, sau khi cài đặt thì máy trạm khi truy câp vào thư mục của máy chủ để share thì máy trạm hiện cái bảng hỏi used và pasword ,dù mình không hề đặt cái này trên máy trạm cũng như máy chủ.(máy chủ mình dùng win 2003). mình không khác phục đươc cái này nên khong tiếp tuc hoàn chỉnh máy đươc. mong mod và các bạn hường dẫn dùm.
mình thử cài các phiên bản win xp khác cũng đều bị lỗi này.
cám ơn các bạn quan tâm
Linh ngọc

dinosaur
11-10-10, 11:20
Bạn thử kiểm tra xem :
1. Vào run --> services.msc --> TCP/IP NetBIOS Helper --> Started
2. Tại vì win của bạn cài trên ổ NTFS nên nó có tính bảo mật cao, bạn set password cho user trên máy chủ rồi đánh user với pass để máy trạm truy cập. Hoặc bạn có thể phần vùng một partition FAT32 để tạo thư mục share thì sẽ không bị hỏi username với password.

Thân !:)

netlinhngoc
11-10-10, 16:55
cám ơn bạn !. cho mình hỏi là tạo thêm pảitition fat 32 tren máy trạm hay lá máy chủ vậy bạn?bạn hường dẫn chi tiết dùm mình cách set pasword cho user trên máy chủ với. máy chủ mình dùng win sever2003
cám ơn bạn nhiều
Linh Ngọc

dinosaur
11-10-10, 17:41
1. Change password user : Computer Management (Local)—>System Tools—>Local Users and Groups–>click Users --> right click user --> set password hoặc bạn có thể nhấn Ctrl + Alt + Delete chọn change password

2. Phân vùng FAT32: Bạn share thư mục trên máy chủ mà nên bạn phải tạo trên máy chủ !:D

kiemthanh2066
11-10-10, 19:09
Bạn thử kiểm tra xem :
1. Vào run --> services.msc --> TCP/IP NetBIOS Helper --> Started
2. Tại vì win của bạn cài trên ổ NTFS nên nó có tính bảo mật cao, bạn set password cho user trên máy chủ rồi đánh user với pass để máy trạm truy cập. Hoặc bạn có thể phần vùng một partition FAT32 để tạo thư mục share thì sẽ không bị hỏi username với password.

Thân !:)

- đâu cần thiết phải tạo thêm partition fat 32 như thế chi cho khổ, bạn làm theo các bước sau nhé:
- khi ghost hoặc cài win xong thì bạn nên cho máy đó tham gia vào cùng một nhóm (workgroup): click chuột phải Mycomputer - properties - chọn tab computer name - click vào nút Change tại dòng: To rename this computer or join domain click Change và đánh dấu check vào Workgroup và đặt tên nhóm tương úng (nên cho tất cà các máy cùng chung Workgroup ). nếu sau bước này mà vẫn chưa được thì làm bước tiếp theo
- click Start - Run gõ vào gpedit.msc hiện lên bảng Group policy chọn:
+ computer configuration - Windows settings - security settings - Local policies - security options rồi nhìn qua khung bên phải chọn dòng: Accounts:Limits Local account use of blank pasword to console logon only (hàng thứ 3 từ trên xuống) duoble click vào nó và chọn Disable
+ bạn làm trên máy nào cần chia sẽ nhé
- thông thường bạn làm bước đầu tiên là được
- nếu cả 2 bước trên mà vẫn không được thì bạn nên xem lại trên máy cần chia sẽ bạn đã share chưa?
chúc bạn thành công

netlinhngoc
11-10-10, 19:55
mình sẽ thử các cách mà các bạn đã hướng dẫn. tình hình là hiện nay phòng máy của mình khi bắt đầu hoạt động có nhờ một kỹ thuật cài đặt trọn gói. máy chũ dủng win 2003,máy trạm dùng xp sp1 . hoạt động ổn, máy trạm chia sẻ với nhau và chia sẽ với máy chủ đều ok. hiện nay sau thời gian sữ dụng mình muốn tự tay làm một source game mới theo hường dẫn của mod Sơn ,máy chủ vẫn dùng win2003 . nhưng khi ghost bản win xp sp2 mới theo hướng dẫn thì xãy ra tình trạng như vậy, máy trạm share với máy chủ thì được( cũng có lúc không đươc) nhưng máy trạm share với máy trạm thì nó lại đòi user và pass. dài dòng một tí để cách bạn hiểu và hường dẫn gúp mình.
chân thành cảm ơn
Linh Ngọc

sonnpvng
11-10-10, 21:04
Em đang viết bài hướng dẫn share giữa các máy trong mạng LAN, anh vui lòng chờ nhé!

kiemthanh2066
11-10-10, 21:47
mình sẽ thử các cách mà các bạn đã hướng dẫn. tình hình là hiện nay phòng máy của mình khi bắt đầu hoạt động có nhờ một kỹ thuật cài đặt trọn gói. máy chũ dủng win 2003,máy trạm dùng xp sp1 . hoạt động ổn, máy trạm chia sẻ với nhau và chia sẽ với máy chủ đều ok. hiện nay sau thời gian sữ dụng mình muốn tự tay làm một source game mới theo hường dẫn của mod Sơn ,máy chủ vẫn dùng win2003 . nhưng khi ghost bản win xp sp2 mới theo hướng dẫn thì xãy ra tình trạng như vậy, máy trạm share với máy chủ thì được( cũng có lúc không đươc) nhưng máy trạm share với máy trạm thì nó lại đòi user và pass. dài dòng một tí để cách bạn hiểu và hường dẫn gúp mình.
chân thành cảm ơn
Linh Ngọc

- nếu giữa các máy trạm với nhau thì ban cứ làm theo cách mình hướng dẫn ở trên bảo đảm thành công. nhắc lại : máy bạn mới ghost xong thì bạn phải share thư mục và join vào workgroup thì các máy khác khi truy cập vào máy vừa ghost mới thấy và sẽ không hỏi user và pass nhé
- nhân đây mình góp ý với bạn là máy chủ không nhất thiết phải cài win server đâu bạn, vừa khởi động lâu lại vừa phức tạp.

netlinhngoc
12-10-10, 09:38
cám ơn mod Sơn, chịu khó hướng dẫn chi tiết tí nhé, mính gà quá mà . đợi bài tiếp của bạn
thân mến!