PDA

Võ lâm Truyền kỳ : [Chia sẻ] Cách để tay trên bàn phím!!

Rùa Siêu Tốc
08-07-11, 18:40
Khi ra net tớ thường thấy 1 số ít người chéo tay chơi Zing Speed, tớ thấy thường thì những người đó đều không phải đối thủ của mình =.=". Bởi vì họ bất lợi về thời gian để sử dụng vật phẩm do chéo tay và không chịu đổi nút (_ _"). Cho nên hôm nay tớ sẽ chia sẻ 1 ít kinh nghiệm mong các bác chém tớ nhẹ tay nếu có sai sót nhá !:P
Đầu tiên là các bạn chơi thuận tay, đối với những bạn đã là cao thủ trong Zing Speed (tắt là ZS đi cho nhanh) thì chuyện sử dụng vật phẩm đã trở nên quá quen thuộc và hầu như các bạn đều sử dụng rất tốt. Nhưng các phím cơ bản trong ZS ít nhiều cũng ảnh hưởng tới các bạn mới chơi, các bạn ấy thường rất lúng túng vì các phím tuy dễ nhớ nhưng khó nhấn nhanh được =.=". Đây là các phím tớ đã đổi và test trên bạn gái mình (người mới chơi ZS;-) di cư từ Fifa sang ZS): Các phím khác đều giữ nguyên chỉ đổi 2 phím chức năng là Sử dụng vật phẩm [Ctrl] chuyển thành phím [E] và Đổi vật phẩm [Alt] chuyển thành phím [Q] và kết quả là cô ấy đã tiến bộ hơn trước 1 chút xíu =.=" do 2 phím này nằm ngay tầm mắt và không khuất bởi các ngón tay so với [Ctrl] và [Alt], 2 phím [E] và [Q] là rất quen thuộc với những bạn chơi Fifa.
Đối với các bạn chơi chéo tay, nên đổi phím chức năng Sử dụng vật phẩm [Ctrl] chuyển thành phím [Q], Đổi vật phẩm [Alt] chuyển thành phím [E] và Drift [Left Shift] chuyển thành phím [V] thì sẽ thuận tay hơn ^^! Và mình cũng đã test trên thằng bạn chơi ZS chéo tay, nó bảo là thoải mái hơn so với khi nhấn các phím cơ bản ;-).
Nếu các bạn nào đổi rồi nhấn dc nhưng chưa được nhanh lắm thì đó là chuyện bình thường do mới đổi phím mà, sau 1 tuần sẽ quen tay thôi. Nếu vẫn thấy không được thì nhấn Mặc định để đổi về các phím về cơ bản thôi (viết nhiều quá không biết có câu sau nào đá câu trước không nữa, nếu có thì cho tớ xin lỗi nhá !;))

dkdkpro
08-07-11, 19:27
Bài viết khá hay, bản thân mình thấy thay vì phím [V] là drift thì nên đổi thành Ctrl do lực của ngón tay khi ấn v là khá yếu :)

anhhao531
08-07-11, 19:28
mình thấy theo cách của bạn cũng ko ổn. đâu phải ai cũn chơi fifa. tốt nhất là tùy theo mỗi người chỉnh sao ổn với mình là ok

Cartoon Network
08-07-11, 19:55
Tay phải mình điều khiển Tiến Lùi Trái Phải bằng các phím 8 4 5 6
Tay trái thì Q = Shift , W = mặc định , E = Ctrl ( vì chỉ chơi ở tốc độ nên Alt vẫn để mặc định )

Đó là cách mình điều khiển các phím, còn các bạn thì sao chia sẻ đi nào :E

kuaro86
08-07-11, 20:02
quan trọng nhất drift. cần phải có cảm giác nên tùy mỗi người, ngón nào khỏe thì ưu tiên cho drift. đừng lấy ngón cái dirft là được

Lạnh Như Bông Tuyết
08-07-11, 20:13
Toàn cách để tay lạ
Mình chỷ dùng phím mặc định chỷ thay drift = Q dùng n20 = E ;-)

makday1
08-07-11, 20:14
Còn tớ thì mặc định ZS ra như thế nào chơi như thế đó ... !!!
Giờ quen rồi nên k sao !!!
Mà cấp này tự nhiên nhấp nút W nó tự phóng N20 luôn ... làm k được cái kl nào :-S

Rùa Siêu Tốc
08-07-11, 20:19
mình thấy theo cách của bạn cũng ko ổn. đâu phải ai cũn chơi fifa. tốt nhất là tùy theo mỗi người chỉnh sao ổn với mình là ok
Bạn anhhao531 đúng đó, mính quên mất cái yếu tố ai cũng chơi fifa ^^! Nhưng dù sao thì cách này cũng thuận tay dành cho các bạn mới chơi hơn mà =.=".
Còn anh dkdk nói việc thay [V] bằng [Ctrl] cho các bạn chéo tay thì e thấy hơi khó vì khi drift đâu có cần lực đâu =.=" chỉ cần thuận tay là được rồi mà !? Chắc ý anh dk là dành cho các bạn xài bàn phím sắp die thì giống hơn á !:P
Nhưng dù sao thì cũng thanks mấy bác đã comment ;-)

ViNgheoToiMatEm
08-07-11, 21:04
hiện tay thì mình đang phân vân giữa việc tay trái dùng Drift = E vs Q và N20 = E và Q ko bik nên như nào nhưng mình thấy Q la Shift thì tiện lợi hơn là E đó là ý kiến của mình !

soulink
08-07-11, 23:52
mình cũng thế, chỉ thay Drif = Q, bắn n20 = E , cảm giác đua rất mượt ;))

kuaro86
09-07-11, 00:40
tốt nhất là chỉ dùng 4 phím: lên, xuống, trái phải. ;-)

Sherry103
09-07-11, 05:52
Mình chơi game toàn chơi chéo tay , đua xe cũng chéo tay , nhảy cũng chéo tay , nếu đổi lại tay thì ko thể nào chơi dc .mình chơi nhìu quen tay lun rồi nên thấy ko có vấn đề ji cả .Bạn nghĩ những ng đua chéo tay sẽ bất lợi hơn thì nhầm đó , mình vẫn sử dụng phím mặc định như thường đua tự do vẫn thắng nhìu ng thuận tay đấy thoy :D

dkdkpro
09-07-11, 07:40
Thực chất theo tay hay thuận tay cũng không sao, nhưng riêng mình thì thấy thuận tay thi hay hơn vì mình đã quan sát một số người chơi chéo tay, đa phần họ đều có xu hướng nằm tựa xuống ghế sang một bên.. Rất dễ vẹo cột sống ;-)

daqua1211
09-07-11, 07:53
Theo mình thì tùy ngừ thuận tay nào thuj . Ngừ thuận tay fảj thì chạy = fím mũj tên , drift Q , N2O E . Còn mình thuận tay tráj nên chạy W A S D , drift shjft , N2O ctrl ( nút bên fảj ) cũng miniboot các fím mũj tên tốt chán .

Rùa Siêu Tốc
09-07-11, 07:55
;-) Vẹo cột sống rùi thì chẳng có tay nào thuận cả =.=" này thì Rùa bó tay rùi !:P

buonchiviban998
09-07-11, 08:13
Bản thân mình cũng từng là một người chơi chéo tay nên mình rút ra kết luận:
Tay trái ấn các nút lên ,xuống ,trái,phải để định hướng
Tay phải ấn các nút ctrl ,shirt ... để sử dụng vật phẩm
Kiểu để tay này đối với những người quen rồi vẫn sẽ đua tốt nhưng mình nghĩ giống Mod dkdkpro "đa phần họ đều có xu hướng nằm tựa xuống ghế sang một bên.. Rất dễ vẹo cột sống "
Vì vậy mình xin chia sẻ cách để tay của mình cho một số bạn chéo tay chưa biết có thể chuyển từ chéo tay sang thuận tay
B1:Đổi nút
shirt=J ,tiến=K ,ctrl=L
B2 :Cách để tay
Tay trái vẫn định hướng nhưng thay vì sử dụng phím lên ,xuống,trái,phải mình định huớng=S,A,D,W ,ngón tay trỏ có thể ấn R ,ngón tay cái có thể ấn Alt
Tay phải ấn J,K,L ,ngón tay cái có thể ấn Space
Đó là cách để tay của mình mong mọi người tham khảo.Chúc các bạn chơi Zing Speed vui vẻ

♥º•Micky•º♥
09-07-11, 08:40
Đây là các phím tớ đã đổi và test trên bạn gái mình....

Cái này cực kỳ mới lạ à nha :orion87:

dkdkpro
09-07-11, 08:57
Bản thân mình cũng từng là một người chơi chéo tay nên mình rút ra kết luận:
Tay trái ấn các nút lên ,xuống ,trái,phải để định hướng
Tay phải ấn các nút ctrl ,shirt ... để sử dụng vật phẩm
Kiểu để tay này đối với những người quen rồi vẫn sẽ đua tốt nhưng mình nghĩ giống Mod dkdkpro "đa phần họ đều có xu hướng nằm tựa xuống ghế sang một bên.. Rất dễ vẹo cột sống "
Vì vậy mình xin chia sẻ cách để tay của mình cho một số bạn chéo tay chưa biết có thể chuyển từ chéo tay sang thuận tay
B1:Đổi nút
shirt=J ,tiến=K ,ctrl=L
B2 :Cách để tay
Tay trái vẫn định hướng nhưng thay vì sử dụng phím lên ,xuống,trái,phải mình định huớng=S,A,D,W ,ngón tay trỏ có thể ấn R ,ngón tay cái có thể ấn Alt
Tay phải ấn J,K,L ,ngón tay cái có thể ấn Space
Đó là cách để tay của mình mong mọi người tham khảo.Chúc các bạn chơi Zing Speed vui vẻ

Trong ZingSpeed thì chỉ có nút tiến lên mới có thể chỉnh sửa, còn w thì mặc định nên mình xin phép edit "W=K' trong bài bạn thành "Tiến = K" nhé :)

Thanh niên còi
09-07-11, 09:15
Chuyển Q=Ctrl
E= Shift
Đơn giản hiệu quả và mình đã đổi như này cách đây 2 năm ;-)

phamkhanhminhhieu
09-07-11, 09:22
Mình xin góp ý 1 chút nhé !:)

Theo như cách đua truyền thống trong ZS thì phím nó sẽ như thế này

4 nút mũi tên : điều khiển xe
W : Dùng trong kĩ thuật bơm khí
Shift : Drift
Ctrl : Sử dụng vật phẩm
Alt : Đổi vị trí vật phẩm ( dùng trong tự do )
1,2(số 3 ghi lộn ;-) ): Sử dụng vật phẩm trong Khiêu chiến bão táp ( map trung tâm thể thao )

Theo chế độ đua tự do thì tùy chỉnh như sau là phù hợp nhất :

Shift đổi thành Q : Drift
Ctrl đổi thành E : Sử dụng vật phẩm
Alt đổi thành R or Tab : Thay đổi vị trí vật phẩm ( đổi sao cho hợp tay bạn !:) )

Còn đua tự do thì cũng y chang thế nhưng ko đổi vật phẩm thôi ;-)

Nhưng mà dù sao thì mình vẫn xài các nút mặc định để chơi ZS đó ;-)

P/s : Có thể sẽ đổi lại shift thành q và ctrl thành e để tập :Z

Thanh niên còi
09-07-11, 09:26
Đặt kiểu đó thì dễ cho việc kết hợp hơn, x3 sẽ thuận tiện hơn. Và đặc biệt thuận lợi cho người tay ngắn ;-)
Cái cảnh dùng Shift với ctrl tay mà ngắn đôi khi nhấn còn bị trượt hãi lắm rồi ;-)
Từ lúc học x3 đã chuyển sang luôn dùng kiểu đó cho dễ ;-)

phamkhanhminhhieu
09-07-11, 09:39
Mình xin góp ý 1 chút nhé !:)

Theo như cách đua truyền thống trong ZS thì phím nó sẽ như thế này

4 nút mũi tên : điều khiển xe
W : Dùng trong kĩ thuật bơm khí
Shift : Drift
Ctrl : Sử dụng vật phẩm
Alt : Đổi vị trí vật phẩm ( dùng trong tự do )
1,2(số 3 ghi lộn ;-) ): Sử dụng vật phẩm trong Khiêu chiến bão táp ( map trung tâm thể thao )

Theo chế độ đua tự do thì tùy chỉnh như sau là phù hợp nhất :

Shift đổi thành Q : Drift
Ctrl đổi thành E : Sử dụng vật phẩm
Alt đổi thành R or Tab : Thay đổi vị trí vật phẩm ( đổi sao cho hợp tay bạn !:) )

Còn đua tự do thì cũng y chang thế nhưng ko đổi vật phẩm thôi ;-)

Nhưng mà dù sao thì mình vẫn xài các nút mặc định để chơi ZS đó ;-)

P/s : Có thể sẽ đổi lại shift thành q và ctrl thành e để tập :Z

Fix tí là "Còn đua tốc độ thì cũng y chang thế nhưng ko đổi vật phẩm thôi ;-)

Fun_Kiss
09-07-11, 12:03
Mình dùng W S A D là các phím tiến lùi thì làm sao để sử dụng W-Link đây?

TyCaCa2001
09-07-11, 18:34
Bài viết khá hay, bản thân mình thấy thay vì phím [V] là drift thì nên đổi thành Ctrl do lực của ngón tay khi ấn v là khá yếu :)

Chẳng lẻ mình đang chạy lỡ bấm phím D ( trong fifa là sút ) , thì mình chiếc xa đẩy tới đích hả .;-);-)

phamkhanhminhhieu
09-07-11, 20:57
Mình dùng W S A D là các phím tiến lùi thì làm sao để sử dụng W-Link đây?

Muốn thực hiện cái này thì phải biết X2 = W ( thuần phục ) và PHẢI ĐIỀU KHIỂN XE = CÁC PHÍM MŨI TÊN VÀ DÙNG W ĐỂ BƠM KHÍ

Rùa Siêu Tốc
09-07-11, 21:06
Chẳng lẻ mình đang chạy lỡ bấm phím D ( trong fifa là sút ) , thì mình chiếc xa đẩy tới đích hả .;-);-)
=.=" Tuy mình có chơi fifa nhưng nghe TyCaCa2001 nói mình chẳng hiểu gì cả, nhấn D tới đích là sao? =.=" Kỹ thuật gì ngộ thế?

kisithansau
09-07-11, 21:29
Mỗi người mỗi cách, chỉnh và để tay sao cho thuận tiện đối với mình là ok :)
Mình cũng chỉ đua tốc độ là chủ yếu nên mình đổi như sau:
[Shift] = [E]
[Ctrl] = [R]
[R] = [T] (trở lại đường đúng]
([Alt] thì vứt vì không thích tự do, đua ức chế lắm :)) )
Mình cũng đã thử cách [Shift] = [Q], [Ctrl] = [E]. Nhưng không được mượt cho lắm vì ngón giáp út mình hơi yếu nên mình để nhấn [W] khi x2 (x3 chưa tập:()

chinacma™GhostSpeed™
09-07-11, 21:33
tôi chơi tay nghịch ;-)
tay phải nút W R Shift Ctrl
tay trái mũi tên
tay trái k nói
tay phải thì phân bố các ngón ntn:
ngón trỏ Ctrl
ngón giữa Shift
ngón áp út W
ngón út R
đây là theo mình ;-)

BlackxDragon
10-07-11, 09:22
ko hiểu đặt chéo tay có lợi gì mà hay thấy thế nhỉ?hay là quen tay trai? ta thì từ lúc mới chơi ko biết đổi nút thế nào thành ra để mặc định đua quen rồi (vì thấy nó cũng hơi giống giống trong cf nên cũng ko tìm tòi). ngón trỏ W, đeo nhẫn shift, út ctrl.còn alt hầu như chẳng bao h đua tự do nên ko cần :D

abracadabra267
10-07-11, 10:09
mềnh để x là drift, z là bắn n20, alt giữ nguyên, tiến lùi trái phải lần lượt là 8 5 4 6 do mềnh cũng ít khi x3 nên hok xài w bao giờ @@

Lạnh Như Bông Tuyết
10-07-11, 10:10
Mỗi người mỗi cách, chỉnh và để tay sao cho thuận tiện đối với mình là ok :)
Mình cũng chỉ đua tốc độ là chủ yếu nên mình đổi như sau:
[Shift] = [E]
[Ctrl] = [R]
[R] = [T] (trở lại đường đúng]
([Alt] thì vứt vì không thích tự do, đua ức chế lắm :)) )
Mình cũng đã thử cách [Shift] = [Q], [Ctrl] = [E]. Nhưng không được mượt cho lắm vì ngón giáp út mình hơi yếu nên mình để nhấn [W] khi x2 (x3 chưa tập:()

Đổi như thế thỳ khi mini boot bạn ấn W kiểu rỳ :W

Rùa Siêu Tốc
10-07-11, 18:26
Bó tay rồi, nhiều cách quá =.=" Biết chừng nào mới test hết cho các newbie đây?zzz 1 newbie muốn đạt như "cảnh giới" của các bạn chắc test không ra kết quả ngay đâu, có khi phải đợi hơn 1 tháng ấy chứ =.=" Đã nói là newbie, nếu họ biết như mấy bạn thì còn gì là newbie nữa. Newbie thì thích đua tự do hơn, chứ đua tốc độ đâu có lại ai đâu =.=" Lại còn mấy kỹ thuật nâng cao cũng đem dzô áp dụng hết. Comment cũng phải nghĩ tới người khác có làm được hay không hãy comment. Điều cơ bản là các bạn góp ý thôi, theo tui thấy thì có mem còn đem cả keyboard on screen lên để "giảng dạy" cho các newbie nữa chứ, các bạn đừng có comment kiểu đấy, thậm chí viết dài quá cũng chẳng mấy ai thèm đọc đâu. Mong các bạn có thể comment trên tinh thần góp ý để hoàn thiện 1 newbie có thể sử dụng các kỹ năng cơ bản 1 cách thành thạo và dễ dàng nhất. Và đừng bao giờ đem kỹ thuật của mình ra khoe ở diễn đàn. Nếu muốn làm theo ý mình thì hãy lập 1 topic riêng rồi viết gì thì viết. Xin lỗi vì quá lời, nhưng đó là những gì mình muốn nói

kisithansau
10-07-11, 22:11
Đổi như thế thỳ khi mini boot bạn ấn W kiểu rỳ :W
Ngón áp út mình để ấn [W], ngón giữa ấn [E] để Dirft, [R] để sử dụng vật phẩm !:D

kusotenchu
06-08-11, 03:59
thấy các bạn nói về cái này to xin đóng góp 1 cách chơi mình ko quan trọng thuận tay từ khi chơi ZS đến giờ mình đua theo phím mặc định và mình đua bằng tay trái mặc dù mình thuận tay phải và cách đặt nút của mình cũng khá là hiệu quả vs những người chơi phím mặc định mình vẫn dữ nguyen các phím di chuyển chỉ có điều mình thay phim space = phím numb 0 phím alt đổi đồ bằng phím End cách này khá la thuận tiện cho việc tập các kĩ năng N02 kép và Drift x3 mong các bạn chém nhẹ tay :07::07::07:

MasterBaBy95
06-08-11, 19:14
mình cũng chơi chéo tay.
mình thấy cũng bình thường thôi(rất lệ là đằng khác )
mình vẫn để bàn phím mặc định chắc tại mình chơi quen rùi tùy theo mổi người thôi

nhoxaccuimia
06-08-11, 23:06
Tay phải mình điều khiển Tiến Lùi Trái Phải bằng các phím
Tay trái thì Q = Shift , W = mặc định , E = Ctrl , R = trở lại đường đua , T = đổi vật phẩm

Đó là cách mình điều khiển các phím, còn các bạn thì sao chia sẻ đi nào :D

HKGH123
06-08-11, 23:54
mình thì vẫn cứ nút mặc định của zing speed mà chơi mà thậm chí mình còn chả để chéo tay luôn cứ để tay như BT chéo tay khó chơi lắm

Frayodin2_gunny
07-08-11, 10:13
Hãy dùng cách đơn giản nhất là cứ để yên mà đua ;)

phamkhanhminhhieu
07-08-11, 10:44
Hay đơn giản nhất là dùng 4 phím để điều khiến xe thôi drift này nọ vứt hết ;)

[Crazykart]VN_P
07-08-11, 10:50
Đơn giản hơn là dùng phím ga cho dễ, có thể cua bằng cách va vào tường ;)

kusotenchu
07-08-11, 11:31
pro quá đấy đi như thế thì về tân thủ đua cho nhanh ^^. Minh chia sẻ thêm cái nữa ban co thể thay phím ctrl= Q. alt=E và spacer= F cai này đua chéo tay cũng khá thoải mái các phim di chuyển và drift giữ nguyên;)

StaVer
07-08-11, 11:55
Đổi mỗi thứ 1 nút xa nhau( cho tụi bay gà tui nhất heheheheheheh).

anhcubum90
07-08-11, 20:58
Drift phím "Q", dùng vật phẩm phím "E", đổi vật phẩm phím "4" ;)
Mà sao hôm trước mình cài gamepad vào chơi zingSpeed không được !!

Chjcken_Beo
09-08-11, 09:34
Tay chéo hay tay thuận thì có gì khác biệt đâu! Điều quan trọng là mình sử dụng đúng cách của mình và thành thục là được chứ đâu cần phải theo chỉ dẫn của ai, phím nào thì nút nào! Cứ để tay thế nào mình thấy thoải mái và tiện nhất là được!:)

o0oansondono0o
09-08-11, 10:40
tốt nhất nên mua cái tay cầm về mà xài ;)