PDA

Võ lâm Truyền kỳ : Mãnh tướng hoàn mỹ Triệu Vân " Triệu Tử Long"

Tranking91
25-04-12, 22:37
Mình chơi thục vì thần tượng của mình là Triệu Vân, mình thấy trong tam quốc thì Triệu Vân là hoàn mỹ nhất! thế mà vào đây một nổi thất vọng! skill quá tầm thường cho 1 võ tướng hoàn mỹ! để nghị up skill lại cho Triệu Vân!!!!!!!

Thảo luận tại đây
http://diendan.zing.vn/showthread.php?t=3010279

NamVương1987
26-04-12, 15:26
Skill quá tầm thường là sao bạn Đơn kỵ là skill chiến pháp liên tục hàng dọc ngon vãi còn chê

LeDinhMyUyen
26-04-12, 15:54
Vâng.chúng tôi sẽ update lại skill..Triệu Vân chứ j..sẽ có skill "Hoàn Mỹ" Ok men...
Skill Hoàn Mỹ: [ chiến pháp] : chiến pháp liên tục, gây sát thương liên tục trên đường thẳng.! ( Đơn kỵ ver 2.0) :))))))))))))
Đấy nhá.đã fix lại r..skill Hoàn Mỹ của bạn đấy.

M541658299
26-04-12, 18:11
đơn kỵ mà còn chê:07::07::07:.................................. ......

từthứ
26-04-12, 19:32
so với mã siu quan vũ , gia cát lượng thì ko ngon bằng nhưng nói chung cũng ngon

gaxiencha
26-04-12, 20:03
Đơn kỵ quá ngon rồi. Vì nó là chiến pháp liên tục mà lại không có hiệu ứng gì nên dam nó to hơn nộ sát nhiều. Không tin à? Cứ thử coi :D

skd
26-04-12, 20:09
đơn kỵ sao thấy ko ngon bằng Man Ngưu

lNOTHINGl
26-04-12, 20:19
đơn kỵ không bằng 1 góc của man ngưu

Chu Công Cẩn
26-04-12, 20:20
Đơn kỵ tính trên lý thuyết không thể so sánh với Man Ngưu(vì đây là skill duy nhất)
Đơn kỵ khá tốt,có thể dùng trong Pk và nhiều lĩnh vực khác(như clear map)
Man Ngưu, Viêm Lôi, Hổ Xung là skill đặc trưng của Ngụy.
Binh tiền,Chế Bá là skill đặc trưng của Ngô.
Đông Phong, Yểm Nguyệt là skill đặc trưng của Thục.
nhưng skill đặc trưng này chỉ 1 nước có,những nước khác không thể có được.
vì thế kô nên so sánh như vậy.

Énure
26-04-12, 21:56
sao GCL chỉ để đi map và leo tháp thôi nhỉ? PK ko giết nổi trống.... gà vãi hàng ra ^o^ mất toi 120k HT chieu no về, bit thế dap võ hồn cho Quan Vũ có phải thích không.... đến là nản hết muốn chơi

DatAnhpro
26-04-12, 22:47
sao GCL chỉ để đi map và leo tháp thôi nhỉ? PK ko giết nổi trống.... gà vãi hàng ra ^o^ mất toi 120k HT chieu no về, bit thế dap võ hồn cho Quan Vũ có phải thích không.... đến là nản hết muốn chơi bạn đòi hỏi hơi nhiều thì phải, sao bạn không đòi hỏi thêm chiến pháp liên tục như quách gia nữa đi. đã có hiệu ứng tăng sĩ khí toàn quân mà lại làm nhát bay cả đội trống thì ai chơi 2 nc kia nữa

Miss†AKha
26-04-12, 22:57
Triệu vân chỉ số thì ngon ... nhưng skill thì hơi chán ...

aloalo00113
27-04-12, 00:48
Bạn Muốn Dame Ngon Thì Có SamaKha vs Mã Tốc Rồi;)
đơn kỵ sao thấy ko ngon bằng Man Ngưu

từthứ
27-04-12, 01:24
đan kỵ thì cũng ngon nhưng ko đến mức xuất sắc như man ngưu của ngụy , nói chung thì triệu vân ko có skill đặc trưng kể cũng uổng

zZNgọa LongZz
27-04-12, 01:37
ai có chiến báo hay về skill Yểm Nguyệt của Quan Vũ đi đánh nhau post lên đi.
Ngũ Hổ tướng thời Tam Quốc bá đạo thế mà vào game thì ......
thực sự ngang đồ đi đánh nhau Thục ko có của với một quốc gia nào hết.

Phan Sơn
27-04-12, 05:12
GCL mà còn chê thì chỉ có nước nghỉ game thôi :)) Tôi chơi Ngô, mà tướng tháp nước Ngô có thằng nào chỉ số ngon và có skill đó như TRiệu Vân đâu

M556823165
27-04-12, 06:33
GCL mà còn chê thì chỉ có nước nghỉ game thôi :)) Tôi chơi Ngô, mà tướng tháp nước Ngô có thằng nào chỉ số ngon và có skill đó như TRiệu Vân đâu
chắc bạn chưa có chu thái nhỉ.....................30 charrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrr

yenvoduy
27-04-12, 07:10
skill cua nuoc Thục không bằng Ngụy và Ngô, có skill nào mà mạnh như của Thái Sử Từ, Trương Liêu và giơ thêm Man Nguu của Từ Hoảng nửa, chỉ so Hứa Chử và Samaka thi Samkha da k bằng. Thục nếu đi Mưu thì Ngụy Ngô để trận thủ mưu thì Thục bó tay.

Hero Zero (Ngụy Vũ Long)
27-04-12, 07:11
Bạn chơi Ngô mà không biết thì quá gà,Ngô có Chu Thái skill Đơn kỵ to hơn Triệu Vân nhiều nhá mỗi tội hồi nhỏ ăn ít i-ot hay sao ấy mà thiểu năng @@ giống Hứa Chử với Trương Phi.

từthứ
27-04-12, 12:07
thục nếu đánh pháp công dĩ nhiên không bằng thái sử từ , chu thái , tôn sách xét về mưu công đó là điểm lợi hại duy nhất của thục với gia cát lượng nhưng bên ngô thì chu du cũng ko thua kém tuy ko hịu ứng kèm them nhưng lượng dame thì to hơn gia cát lượng và sau 2 turn nêu ko khóa được chu du thì coi như banh trống
thục nếu đánh pháp công thì càng ko thể bằng anh ngụy với tử hoằng , hứa trữ , trương liêu , vẫn như trên gia cát lượng vẫn là điểm lợi hại so với các nước , nhưng theo mình thấy nhìu chiến báo nếu xếp đúng vị trí thì quách gia có thể dễ dàng cho gia cát lượng ăn hành với lượng dame khủng khiếp 1 mục tiu , skill lien tục và sac xuất choáng cực cao
đúng là trong lịch sử tam quốc thì thục yếu nhất , vì lực lượng ko nhìu ( ra đời sau ngụy và ngô) nhưng xét về võ thì tướng thục mạnh ko ai bàng cãi nhưng có óc thì ko thông minh cho lắm

Firin
27-04-12, 15:07
Bác chủ Topic đừng buồn, skill Đan kỵ sau này sẽ tăng cường mạnh lên trong phien bản sau này, Triệu Vân sẽ tỏa sáng.xD

còn thằng nào trùng không
27-04-12, 16:50
Thường Sơn Triệu Tử mệnh danh vô địch tướng quân thế mà lại cầm skill đơn kỵ lởm vãi, mặc dù trong game nhưng vẫn phải tương đối một xíu chứ, đề nghị nên fix lại skil khác cho tương xứng

từthứ
27-04-12, 18:05
mình thấy ngũ hổ tướng bên thục trong game chỉ là hữu danh vô thực hoàng trung skill thì đừng hỏi , trương phi ngon nhưng thích hợp cho việc đi map , triệu tử long pk chỉ ở mức ngon , mã siu thấy nhìu người nói chẳng ai lấy con này đi pk chỉ đi một số map thích hợp , quan vũ thì skill ổn nhất trong ngũ hổ tướng tuy ko sĩ khí liên tục nhưng ra skill là chết điểm bất lợi của quan vũ là phải sếp đúng vị trí những con tướng quan trọng mà mình mún tiêu diệt chẳng hạn như con buff máu với con dame ,
may mắn tháy chúng ta có gia cát lượng là đủ sức đương đầu với 2 nước kia

Tuan Nuce
27-04-12, 19:05
Xin hỏi chứ Triệu Vân hoàn mỹ cái khỉ khô gì thế
Dũng mãnh bằng ai?
Mưu thì chả có
Được 2 lần cứu ấu chúa
Công lao chả bằng 1 góc của Ngụy Diên =))
Toàn thể loại fan boy TV

PhoenixFever
27-04-12, 19:08
ảo vãi, chả nhẽ bạn muốn triêu vân có skill AOE 5 ;)) thêm tính năng tăng sĩ khí mình và giảm sĩ khí địch, đồng thời hồi phục 1 phần binh lính của mình nữa =)) thế thì mới đáp ứng nhu cầu hoàn mỹ của bạn được :))

từthứ
27-04-12, 21:26
Dũng mãnh bằng ai?
Mưu thì chả có
Được 2 lần cứu ấu chúa
Toàn thể loại fan boy TV

thế bạn ko bik game này lấy lịch sử từ La Quán Trung ah , nếu xét đúng lịch sử thì có lẽ thục Ngụy Diên là mạnh nhất tử hoằng cũng chẳng có skill man ngưu , trương liu cũng chẳng có skill hổ xung, còn vấn đề Triệu Vân mạnh hạy ko mạnh và cả ngũ hổ tướng nữa , các nhà sử gia chưa bao h khẳng định là yếu nhé rất mạnh là đằng khác nhưng chỉ là giỏi võ nhưng lại ít chất xám , với lại thục tuy tướng mạnh nhưng lực lượng lại ko nhìu về địa thế lại ko bằng ngụy lẫn ngô , nên việc lưu bị chiu nạp anh hùng , hiền tài ngũ hổ tướng từ một người ko có j thành lập một đất nước Thục cho riêng mình cũng đủ để khẳng định là các nhà tướng của Thục rất mạnh

từthứ
27-04-12, 21:27
ảo vãi, chả nhẽ bạn muốn triêu vân có skill AOE 5 ;)) thêm tính năng tăng sĩ khí mình và giảm sĩ khí địch, đồng thời hồi phục 1 phần binh lính của mình nữa =)) thế thì mới đáp ứng nhu cầu hoàn mỹ của bạn được :))

cũng ko cần phải có skill aoe , có skill giống như tử hoằng là mừng rồi ;)

Thái Sử Từ (Kim Long)
27-04-12, 22:37
Được này thì đòi nọ. bạn thử đi tất cả các sever xem, tổng số sever nước thục bá đạo mình chắc chắn hơn nước Ngô và nước Ngụy đấy. Nước Ngô là ít nhất lun nhé.
Nói thật nhé, Tam Quốc Diễn Nghĩa là tiểu thuyết được la Quán Trung viết nhưng tiêu chí lại là tôn vinh dòng dõi hoàng thất nên xem phim thì nước Thục lúc nào cũng anh dũng, uy nghiêm, thông minh. Chứ nếu mà viết đúng theo sự thật thì ko biết thế nào đâu. Ngay cả việc Tư Mã ý hay GCL ai thông minh hơn thì La Quán Trung cũng ko nói rõ

hanh can tho
28-04-12, 00:14
Dũng mãnh bằng ai?
Mưu thì chả có
Được 2 lần cứu ấu chúa
Toàn thể loại fan boy TV

TRong game minh chơi Ngụy nhưng rất hâm mộ TV trong Tam Quốc đó là tướng toàn diện nhất 1
Bạn có đọc Tam Quốc ko vậy ? Trong Tam Quốc về võ nghệ Triệu Vân chẳng ngán ông nào cả , trong trận Hán Thủy ngay cả Từ Hoảng , lẫn Trương Cáp còn sợ mất vía ko dám ra địch ! 70 tuổi còn giết được 5 tướng 1 lúc ! Tướng Cao Lãm của Viên Thiệu đánh ngang với Trương Liêu nhưng gặp Tử Long thì 1 hit lên đường ! Lên nhớ Từ Hoảng đánh ngang cả với Quan Vũ nhé !!!

từthứ
28-04-12, 00:26
Được này thì đòi nọ. bạn thử đi tất cả các sever xem, tổng số sever nước thục bá đạo mình chắc chắn hơn nước Ngô và nước Ngụy đấy. Nước Ngô là ít nhất lun nhé.
Nói thật nhé, Tam Quốc Diễn Nghĩa là tiểu thuyết được la Quán Trung viết nhưng tiêu chí lại là tôn vinh dòng dõi hoàng thất nên xem phim thì nước Thục lúc nào cũng anh dũng, uy nghiêm, thông minh. Chứ nếu mà viết đúng theo sự thật thì ko biết thế nào đâu. Ngay cả việc Tư Mã ý hay GCL ai thông minh hơn thì La Quán Trung cũng ko nói rõ

trong lịch sử nước thục tướng mạnh nhưng dân và lực lương ko nhiu do ra đời sau bắt đầu từ việc Lưu Bị khởi nghĩa khăn vàng từ từ chiu mộ các tướng giỏi theo mình , càng ngày càng được lòng dân và chiếm thành từ từ lập nên 1 nước , lực lượng thì ko bằng ngụy , địa thế thì ko bằng ngô , thục yếu nên lấy công làm thủ đó là việc chinh phạt ngụy , ngô để ra oai với các nước khác , tuy thục yếu nhưng có thể khẳng định là tướng thục rất mạnh vì giúp lưu bị làm nên đại nghiệp từ bàn tay trắng
còn trong game thì khác hẳn thục thì rất nhìu người chơi nhưng tướng lại yếu , cũng may là tướng cuối là gia cát lượng mới ko dễ bị ăn hiếp được , chơi thục mún chơi chiến pháp mạnh rõ ràng như ngụy ( tử hoằng , hứa chữ , trương liêu) hay ngô ( tôn sách) cũng chẳng được mặc dù thì võ lực của ngủ hổ tướng lịch sử ghi chép đã quá rõ ràng
may mà có ông la quán trung marketing thục nên được nhìu người chơi , thục yếu mà còn ít người chơi nữa chắc ko ai chơi thục nữa

Tuan Nuce
28-04-12, 07:03
thế bạn ko bik game này lấy lịch sử từ La Quán Trung ah , nếu xét đúng lịch sử thì có lẽ thục Ngụy Diên là mạnh nhất tử hoằng cũng chẳng có skill man ngưu , trương liu cũng chẳng có skill hổ xung, còn vấn đề Triệu Vân mạnh hạy ko mạnh và cả ngũ hổ tướng nữa , các nhà sử gia chưa bao h khẳng định là yếu nhé rất mạnh là đằng khác nhưng chỉ là giỏi võ nhưng lại ít chất xám , với lại thục tuy tướng mạnh nhưng lực lượng lại ko nhìu về địa thế lại ko bằng ngụy lẫn ngô , nên việc lưu bị chiu nạp anh hùng , hiền tài ngũ hổ tướng từ một người ko có j thành lập một đất nước Thục cho riêng mình cũng đủ để khẳng định là các nhà tướng của Thục rất mạnh

Xin hỏi cái gì mà là "thục lực lượng ko mạnh, địa thế ko bằng ngô"

Buồn cười
Khởi đầu lập nghiệp bị tào tháo đuổi cho chạy trối chết ra, may nhờ liên minh chu du đánh tan tháo ở xích bích khiến tào tháo gần như phải lập lại toàn bộ sự nghiệp, ngô cũng bị thương vong, thục nhân cơ hội đó vào xuyên ăn mảnh
Cộng thêm tài trí GCL + thủ đoạn của Lưu bị mua chuộc lòng người
Thục ở Xuyên mới gọi là nơi ngọa hổ tàng long
Công khó thủ vô cùng dễ, mãi sau này phải nhờ kỳ chước của Đặng Ngải mới phá được nhà thục đó
Ko biết gì thì im nghen
\
Sử gia thì tìm đọc Hậu hán thư xem, triệu vân , trương phi hay hoàng trung, mã siêu chả được nhắc đến quá 5 dòng =))
Đấy, lịch sử đó, tìm đọc đi rồi ti toe
Thục là yếu nhất nếu xét về mặt lực lượng
Thục đa số chỉ trốn tránh và dùng chước liên minh
Điển hình là sau này có cơ ngơi thì chỉ 1 tay Lục Tốn thiêu sạch bách
Ko có mưu của GCL, tài đánh trận của Ngụy Diên thì thục là cái cóc gì
Ngũ hổ với chả 10 hổ
1 lũ bất tài vô dụng

Gà mới nở
28-04-12, 07:54

Buồn cười
Khởi đầu lập nghiệp bị tào tháo đuổi cho chạy trối chết ra, may nhờ liên minh chu du đánh tan tháo ở xích bích khiến tào tháo gần như phải lập lại toàn bộ sự nghiệp, ngô cũng bị thương vong, thục nhân cơ hội đó vào xuyên ăn mảnh
Công khó thủ vô cùng dễ, mãi sau này phải nhờ kỳ chước của Đặng Ngải mới phá được nhà thục đó
Ko biết gì thì im nghen
\
Sử gia thì tìm đọc Hậu hán thư xem, triệu vân , trương phi hay hoàng trung, mã siêu chả được nhắc đến quá 5 dòng =))
Ngũ hổ với chả 10 hổ
1 lũ bất tài vô dụng
Hoan hô bạn, quá đúng! Ngũ Hổ mốc xì, toàn lăng xê không.... vậy mà cứ đòi chỉnh sữa này nọ, zhaizz

Nguyễn Ngọc Quyết
28-04-12, 09:19
Tôi cũng thua bác luôn skill Đơn Kỵ đánh trên đường thẳng CP liên tục khỏe thế mà còn chê :07:

lamkinhcan
28-04-12, 09:41
Thưa toàn thể các bác, e không thèm bàn luận về cái cuốn tiểu thuyết mà 7 hư 3 thật của Lão "La Quán Trung". Xem Bàn luận trong game thấy rằng,... Hội Antifan của Thục nói rất là đúng. Nếu Triệu Vận mạnh như súng đạn thì fix lại anh GCL yếu đi mấy bác chịu hay ko. Lúc đầu game các bác Thục chả nối Hoàng Trung PK vô đối mà rồi tới anh Từ Thứ... mãi về sau khi lên các map cao thì các bác mới ca cẩm HHĐ của Ngụy mạnh hơn,... GCL đánh AOE, cộng thêm Quang Vũ skill Yểm Nguyệt,... mấy thím Thục đòi cái gì nữa...

Nếu xét theo nhân gian thì Lữ Bố mới là người mạnh nhất trong Tam quốc , còn về mưu sự phải là Tư Mã Ý rồng biết ẩn mình,... Tào Tháo cũng là 1 anh hùng và 1 chính trị gia đại tài trong lịch sử lại mang danh gian hùng, còn Chu Du cả đời khí khái lại bị ghép cái tật "nhỏ mọn" so đo với GCL, GCL giúp Thục định ra thế chân vạc chia 3 thiên hạ nhưng xét cho cùng Thục vẫn là 1 nước yếu nhất trong 3 quốc gia. Trong game bá đạo vậy mà còn chê...

vuatrochois04
28-04-12, 11:24
Vậy NPH nên cho thêm Triệu Vân cái hiệu ứng sắc xuất gây hỗn loạn mới xứng danh danh tướng phải ko ;)

Bạn chơi Ngô mà không biết thì quá gà,Ngô có Chu Thái skill Đơn kỵ to hơn Triệu Vân nhiều nhá mỗi tội hồi nhỏ ăn ít i-ot hay sao ấy mà thiểu năng @@ giống Hứa Chử với Trương Phi.
Nhảm, Ngô Chu Thái bản lãnh gì mà đòi to hơn Thục Triệu Vân ?
- Chu Thái : 81-93-48 (2.8-2.6-1.6) ==> Trùng sinh 17 lần : 128-137-75 ; Chức : Nguyên Soái (trưởng thành 60)
- Triệu Vân : 88-96-78 (2.3-2.6-1.8) ==> Trùng sinh 17 lần : 127-140-108 ; Chức : Tiên Phong (trưởng thành 62)
@Bạn chủ 2pic xem Triệu Vân PK rồi hãy kết luận nhá !
-Chu Du VS Triệu Vân:
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=1203270124287573
-Tử Hoảng,Hạ Hầu Đôn VS Triệu Vân:
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=12032513323914305
-Tôn Sách VS Triệu Vân:
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=1203211342549823
-Quan Vũ,Samakha VS Triệu Vân :
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=1203222259274236
-Triệu Vân,Gia Các Lượng VS Triệu Vân:
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=12032119091016353
- Triệu Vân VS Gia Các Lượng :
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=12032117394423647
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=12032421331730125

Theo mình tướng Thục ko dc ưu ái như Ngụy và Ngô với dàn danh tướng skill AOE chiến pháp liên tục,đánh toàn bộ địch nhân như Tử Hoảng,Tôn Sách... Để bù đắp Thục lại được Yển Nguyệt , Đông Phong , Phá Quân...nhưng mà như vậy thật quá ngây ngô.Quan Vũ,Mã Siêu chỉ tấn công 1 mục tiêu,còn Gia các lượng tuy dc cái + - SK thì dama lại quá nhỏ ==> chỉ thích hợp cho tầng lớp đại gia lắm tài nhiều của đầu tư.Vì vậy mình nghĩ nên fix lại skill cho Triệu Vân chiến pháp liên tục ,có sắc suất làm địch nhân hỗn loạn thì game mới được cân bằng :D

M497075639
28-04-12, 12:09
các bạn này nói toàn cái gì đâu không, chắc lên mạng đọc mấy cái bài vè anti thục và la quán trung nên mới vậy ;)
Nếu xét về trí mưu thì phải nói gnuỡng mộ TRIỆU VÂN nhất, ai nói là triệu vân chỉ có chiến tích cứu ấu chúa thì xem lại nhá, do chiến tích triệu vân nhiều nhưng có cái cứu ấu chúa là được nhiều người biết đến thui , BÂY GIỜ KÊU CÁC ÔNG XEM LẠI PHIM TAM QUÔC CHÍ THÌ CÁC ÔNG LẠI NÓI LA QUÁN TRUNG BỐC PHÉT CHO THỤC. Đúng là hồi xưa, các nhà viết văn thường nghiên về phía nhà hán, xem những người bên nhà hán là phe chính nghĩa, nhưng dựa vào đóa để nói "Ngũ hổ với chả 10 hổ 1 lũ bất tài vô dụng", thì hãy xem lại nhá.
Thử hỏi trong tam quôc có (lịch sử nói chung) ai từng 1 mình bị vây hảm giữa ngàn quân mà sông sót trở về hông (lại bế theo 1 đứa con nít nữa), cho là la quán trung bịa tình tiết ly kỳ nhưng thật sự là triệu vân còn sống, trong các tướng của tam quôc thì triệu vân là một trong những tướng chết an lành nhát (chỉ bị bệnh thui chứ hông phải bị tên trúng trán như thằng TỬ HOẰNG ;))
Có ai gan dạ bằng QUAN VŨ (mặc dù tính hơi kêu ngạo nhưng nói được là làm được) một mình chém chết HOA HÙNG, NHAN LUƠNG, VĂN XÚ HÔNG (ông đừng nói với tui là những ông này không có thật), vượt qua cửa ai tiêu diệt rát nhiều tướng ngụy, hông biết hoa đà lấy dao mỗ cánh tay là có thật hôg chứ nếu mà thật thì bạn thử xem mình bị đứt tay đã kêu thang tháy mồ chứ đừng nói mổ (ĐâY CHÍNH LÀ LÝ DO QUAN VŨ CÓ ĐƯỢC SKILL YỂN NGUYÊT- 100% phản kích (1 mình đánh giũa 3 quân )và làm đói phuơng mất sĩ khhí)
TRUƠNG PHI, VỪA DŨNG VỪA MƯU MẶC DÙ HƠI NÓNG TÍNH, nhưng phải nói truơng phi tài năng hông phải bình thường (còn biết VẼ nữa chứ, nhờ vậy mới lấy được con gái Hạ Hầu Uyên);)
mấy ông này toàn đọc những bài phản động trên mạng ;), noi chung về cơ bản game ngoalong sự sắp đặp skill và chỉ số là rát ổn, nói chung nứoc nào cũng có tướng tài chứ đừng chê trách như vậy, mấy ông có được như họ hông mà chế bai

Gà mới nở
28-04-12, 12:25
Vậy NPH nên cho thêm Triệu Vân cái hiệu ứng sắc xuất gây hỗn loạn mới xứng danh danh tướng phải ko ;)

Nhảm, Ngô Chu Thái bản lãnh gì mà đòi to hơn Thục Triệu Vân ?
- Chu Thái : 81-93-48 (2.8-2.6-1.6) ==> Trùng sinh 17 lần : 128-137-75 ; Chức : Nguyên Soái (trưởng thành 60)
- Triệu Vân : 88-96-78 (2.3-2.6-1.8) ==> Trùng sinh 17 lần : 127-140-108 ; Chức : Tiên Phong (trưởng thành 62)
@Bạn chủ 2pic xem Triệu Vân PK rồi hãy kết luận nhá !
-Chu Du VS Triệu Vân:
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=1203270124287573
-Tử Hoảng,Hạ Hầu Đôn VS Triệu Vân:
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=12032513323914305
-Tôn Sách VS Triệu Vân:
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=1203211342549823
-Quan Vũ,Samakha VS Triệu Vân :
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=1203222259274236
-Triệu Vân,Gia Các Lượng VS Triệu Vân:
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=12032119091016353
- Triệu Vân VS Gia Các Lượng :
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=12032117394423647
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=12032421331730125

Theo mình tướng Thục ko dc ưu ái như Ngụy và Ngô với dàn danh tướng skill AOE chiến pháp liên tục,đánh toàn bộ địch nhân như Tử Hoảng,Tôn Sách... Để bù đắp Thục lại được Yển Nguyệt , Đông Phong , Phá Quân...nhưng mà như vậy thật quá ngây ngô.Quan Vũ,Mã Siêu chỉ tấn công 1 mục tiêu,còn Gia các lượng tuy dc cái + - SK thì dama lại quá nhỏ ==> chỉ thích hợp cho tầng lớp đại gia lắm tài nhiều của đầu tư.Vì vậy mình nghĩ nên fix lại skill cho Triệu Vân chiến pháp liên tục ,có sắc suất làm địch nhân hỗn loạn thì game mới được cân bằng :D
Nhầm rồi nhe! Đan kỵ nếu nói về damage Chu Thái mạnh nhất vì kỷ là 98, chuyển sinh kỷ 3.0 => 98+3*17=149 nhe!
P/s: Thêm choáng cai con khỉ mốc, Thục mạnh pà cố rồi còn kêu chỉnh sửa. Nói chung như vậy được rồi chỉnh sửa tùm lum, game con cài gì hay chứ!

từthứ
28-04-12, 13:02
chiến báo toàn ăn may điển hình là đánh với gcl , gcl thối 1 phát gần bay hết trống may thay bạn buff toàn dính , toàn cb thắng rồi đem lên với lại nó sếp độ hình bị bạn bắt bài rồi quan vũ đứng ngay con ám tế thua phải đạo rồi

vuatrochois04
28-04-12, 14:12
chiến báo toàn ăn may điển hình là đánh với gcl , gcl thối 1 phát gần bay hết trống may thay bạn buff toàn dính , toàn cb thắng rồi đem lên với lại nó sếp độ hình bị bạn bắt bài rồi quan vũ đứng ngay con ám tế thua phải đạo rồi

Nhìn sao ra ăn may vậy ông nội , ông xếp trận tôi ko biết xếp lại sao,ông ko thấy tôi post chiến báo đối phương đánh tôi trước chứng tỏ tôi ko có sự chuẩn bị trước nào cả ah ? Đánh trận mà chuẩn bị trước để bắt bài đối phương thì chơi làm gì cho mang nhục ? Tại sao tôi ko đánh kết hợp Triệu Vân với Truong Phi,Quan Vũ,Samakha .. mà phải chơi 3 con trống chắc ông ko nhìn ra dc rồi.Thế người ta 3 con nhục mạ như vậy thì hoa đà ông trốn đi đâu hả đại hiệp ;)
Chu du, Gia Các Lượng muốn thổi 1 phát bay dc 1 con trống trừ phi trang bị quá chênh lệnh so với đối phương còn không thì ngồi đó mà mơ với cái trận mưu phòng & nhục mạ của đối phương đi nhé :)

Decimo
28-04-12, 14:47
đổi skill cũng được NGụy của e thì chỉ xin nâng dame Từ hoảng lên bằng Hứa CHữ là được rồi ( cùng tướng Ngụy ko các bác lại bảo e đua đòi nước này nước nọ =)))

Gà mới nở
28-04-12, 15:40
các bạn này nói toàn cái gì đâu không, chắc lên mạng đọc mấy cái bài vè anti thục và la quán trung nên mới vậy ;)
Nếu xét về trí mưu thì phải nói gnuỡng mộ TRIỆU VÂN nhất, ai nói là triệu vân chỉ có chiến tích cứu ấu chúa thì xem lại nhá, do chiến tích triệu vân nhiều nhưng có cái cứu ấu chúa là được nhiều người biết đến thui , BÂY GIỜ KÊU CÁC ÔNG XEM LẠI PHIM TAM QUÔC CHÍ THÌ CÁC ÔNG LẠI NÓI LA QUÁN TRUNG BỐC PHÉT CHO THỤC. Đúng là hồi xưa, các nhà viết văn thường nghiên về phía nhà hán, xem những người bên nhà hán là phe chính nghĩa, nhưng dựa vào đóa để nói "Ngũ hổ với chả 10 hổ 1 lũ bất tài vô dụng", thì hãy xem lại nhá.
Thử hỏi trong tam quôc có (lịch sử nói chung) ai từng 1 mình bị vây hảm giữa ngàn quân mà sông sót trở về hông (lại bế theo 1 đứa con nít nữa), cho là la quán trung bịa tình tiết ly kỳ nhưng thật sự là triệu vân còn sống, trong các tướng của tam quôc thì triệu vân là một trong những tướng chết an lành nhát (chỉ bị bệnh thui chứ hông phải bị tên trúng trán như thằng TỬ HOẰNG ;))
Có ai gan dạ bằng QUAN VŨ (mặc dù tính hơi kêu ngạo nhưng nói được là làm được) một mình chém chết HOA HÙNG, NHAN LUƠNG, VĂN XÚ HÔNG (ông đừng nói với tui là những ông này không có thật), vượt qua cửa ai tiêu diệt rát nhiều tướng ngụy, hông biết hoa đà lấy dao mỗ cánh tay là có thật hôg chứ nếu mà thật thì bạn thử xem mình bị đứt tay đã kêu thang tháy mồ chứ đừng nói mổ (ĐâY CHÍNH LÀ LÝ DO QUAN VŨ CÓ ĐƯỢC SKILL YỂN NGUYÊT- 100% phản kích (1 mình đánh giũa 3 quân )và làm đói phuơng mất sĩ khhí)
TRUƠNG PHI, VỪA DŨNG VỪA MƯU MẶC DÙ HƠI NÓNG TÍNH, nhưng phải nói truơng phi tài năng hông phải bình thường (còn biết VẼ nữa chứ, nhờ vậy mới lấy được con gái Hạ Hầu Uyên);)
mấy ông này toàn đọc những bài phản động trên mạng ;), noi chung về cơ bản game ngoalong sự sắp đặp skill và chỉ số là rát ổn, nói chung nứoc nào cũng có tướng tài chứ đừng chê trách như vậy, mấy ông có được như họ hông mà chế bai
Vớ vẫn, thử nghỉ nhé giữa 1 mình trùng vây địch thì may ra chỉ có superman là sống sót (Hạng Vũ, sức địch ngàn người còn bị mưu Hàn Tín, Triệu Vân sức gì so Hạng Vũ). Tào Tháo có vẻ là muốn bắt sống Triệu Vân nên không cho cung bắn, nếu không Triệu Vân thành nhím ở đó mà tung hoành. Thêm nữa nhé, Hoa Hùng do Tôn Kiên giết, Quan Vu chỉ chém một trong hai tướng Nhan Lương - Văn Xú (còn lại chết nhục trong loạn quân thôi). Và thưa bạn, Ngũ Hổ tướng chỉ có nhà Ngụy là có thôi! gọi là Ngủ Hổ lương tướng gồm Trương Liêu, Từ Hoảng, Trương Cáp, Nhạc Tiến, Vu Cấm.
Thế này nhé Ngoài Tam Quốc của La Quan Trung bạn còn biết gì thêm nữa nhỉ? đưa một ví dụ thì tui tin....;)
Toàn La Quán Trung, Phim ảnh rồi thần tượng hóa.... (thông cảm nhé làm tổn hại đến idol của bạn ;) )

Tuan Nuce
28-04-12, 16:51
phe chính nghĩa, nhưng dựa vào đóa để nói "Ngũ hổ với chả 10 hổ 1 lũ bất tài vô dụng", thì hãy xem lại nhá.

Thân làm tướng vào sinh ra tử
Cái chết trên chiến trường mới thực là bậc trượng phu
Chết già, chết bệnh thì oai hùng chắc
Tướng mà sợ chết thì chỉ có là loại chồn mượn oai hùm thôi

Hơn nữa tào tháo vì yêu mến nên ko cho quân sĩ bắn tên, chỉ vây đánh, bắt sống chứ ko được giết
nên TV 1 mình chạy trốn là chuyện nhỏ nếu có con ngựa ngon
Mà theo lịch sử, trận đó TV chạy, chạy và chạy là chủ yếu chứ tả xung hữu đột cái khỉ mốc

Nhảm
Vượt ải chém tướng là 1 tay LGT bịa ra
Với lại chém Nhan lương nhờ vào Xích thố
Chém Hoa hùng sự thực là qua 100 hiệp chứ ko phải ra phát head shot nhé bé
Còn nếu nói về cạo xương thì mời về hỏi các cựu chiến binh chống mỹ đi
Xem họ kháng chiến ra sao, bị thương,mổ xẻ có thuốc giảm đau ko nhé
Ngồi đó mà ca tụng
QV công nhận là có nghĩa, có dũng, có đảm lược
Nhưng chỉ là hạng võ biền,sức trâu mà thôi

QV nói là sẽ hạ Phàn Thành, và kết quả là chết toi mạng 2 cha con, mất luôn Kinh châu vào tay ngô =))

Phản động là cái cóc gì, hiểu được bao nhiêu mà đòi đem ra sử dụng ở đây
Buồn cười

TP cũng như họ Quan,có điều biết dùng mưu hơn
TP còn có khí chất trung liệt, điển hình là biết tin QV theo Tào thì nổi giận, đòi giết QV, ko vì tình riêng mà quên đi cái trung của bề tôi

Skill ngọa long mà kêu cân bằng
Từ thứ chả thể hiện được tài năng gì, chỉ có danh mà chưa chứng minh thực lực
TMY chả liên quan cóc gì sấm sét mà cũng cho nó Kinh Lôi
Viên thuật thì ngu ngơ, đểu giả, liên quan cóc gì độc chú???
Trương chiêu quản lý nội các, toàn việc chỉnh đốn đất nước, nhục mạ là ra làm sao??
GCL thì có skill đông phong =>> chắc nghĩ rằng GCL tạo ra gió đông để giúp ngô chắc
Tôn sách cũng chỉ là bậc hư danh, chết yểu, chưa thể hiện được gì, mà cho làm tướng cuối tháp thí luyện
QV sử dụng thanh long yểm nguyệt đao, nhưng chả hiểu skill yểm nguyệt nó liên quan cóc khô gì
Ngụy Diên tài năng thì bị vứt xó với cái skill Hoành họa, đặt tên đủ thấy trù dập ND rồi

Nói tóm lại ngoài trừ 1 số trường hợp đặc biết có liên quan lịch sử như "Trương Nhiệm, từ hoảng, trương liêu,.." còn lại toàn vớ va vớ vẩn

M936029344
28-04-12, 17:06

Buồn cười
Ko biết gì thì im nghen
\
Ngũ hổ với chả 10 hổ
1 lũ bất tài vô dụng
thật sự ngũ hổ trong lịch sử chả mạnh gì đâu, ngụy diên mới mạnh nhất cả dũng cả mưu.
NGụy mới lắm anh tài.

từthứ
28-04-12, 17:55
Vớ vẫn, thử nghỉ nhé giữa 1 mình trùng vây địch thì may ra chỉ có superman là sống sót (Hạng Vũ, sức địch ngàn người còn bị mưu Hàn Tín, Triệu Vân sức gì so Hạng Vũ). Tào Tháo có vẻ là muốn bắt sống Triệu Vân nên không cho cung bắn, nếu không Triệu Vân thành nhím ở đó mà tung hoành. Thêm nữa nhé, Hoa Hùng do Tôn Kiên giết, Quan Vu chỉ chém một trong hai tướng Nhan Lương - Văn Xú (còn lại chết nhục trong loạn quân thôi). Và thưa bạn, Ngũ Hổ tướng chỉ có nhà Ngụy là có thôi! gọi là Ngủ Hổ lương tướng gồm Trương Liêu, Từ Hoảng, Trương Cáp, Nhạc Tiến, Vu Cấm.
Thế này nhé Ngoài Tam Quốc của La Quan Trung bạn còn biết gì thêm nữa nhỉ? đưa một ví dụ thì tui tin....;)
Toàn La Quán Trung, Phim ảnh rồi thần tượng hóa.... (thông cảm nhé làm tổn hại đến idol của bạn ;) )

đúng là thục ko có ngũ hổ tướng , 4 tướng nhà thục được chức cao nhất là quan vũ , trương phi , mã siu , hoàng trung , 1 điều là lo ko có triệu vân nhưng với công lao to lớn như vậy la quán trung đề cao thành ngũ hổ tướng kể cũng xứng đáng ấy chứ

Dragon_MD
28-04-12, 18:18

Ông đọc ở đâu ra Hoa Hùng do Tôn Kiên giết vậy, ngũ hổ tướng là bên Ngụy à? :11:

NinJaAssassin
28-04-12, 20:22
ừ công nhận nó là 1 trong 5 ngũ hổ tướng mà không có skill đặc trưng như từ hoảng ngụy chẳng hạn mãn ngưu thì duy nhất và cả quan vũ có yếm nguyệt nữa độc nhất .ngon miễn chê tiếc thay cho Triệu Vân

Gà mới nở
28-04-12, 21:33
Ông đọc ở đâu ra Hoa Hùng do Tôn Kiên giết vậy, ngũ hổ tướng là bên Ngụy à? :11:
Qua lịch sử trên mạng, qua Tam Quốc của Trần Thọ, qua sách 10 vi quân sư cổ đại Trung Hoa, các truyện dân gian về danh tướng Tam Quốc, qua các lời bình của Mộng Bình Sơn,... Và ngay cả dòng game RTK11 của hãng Koei cũng để (Phần tiểu sử tướng gồm chính sử và giả sử),... vân vân và vân vân:)

Tư Mã Trọng Đạt Thục Quốc
29-04-12, 00:53

Hơn nữa tào tháo vì yêu mến nên ko cho quân sĩ bắn tên, chỉ vây đánh, bắt sống chứ ko được giết
Mà theo lịch sử, trận đó TV chạy, chạy và chạy là chủ yếu chứ tả xung hữu đột cái khỉ mốc

Nhảm
Ngồi đó mà ca tụng

QV nói là sẽ hạ Phàn Thành, và kết quả là chết toi mạng 2 cha con, mất luôn Kinh châu vào tay ngô =))

Buồn cười

TP còn có khí chất trung liệt, điển hình là biết tin QV theo Tào thì nổi giận, đòi giết QV, ko vì tình riêng mà quên đi cái trung của bề tôi

Trương chiêu quản lý nội các, toàn việc chỉnh đốn đất nước, nhục mạ là ra làm sao??
GCL thì có skill đông phong =>> chắc nghĩ rằng GCL tạo ra gió đông để giúp ngô chắc
Tôn sách cũng chỉ là bậc hư danh, chết yểu, chưa thể hiện được gì, mà cho làm tướng cuối tháp thí luyện
QV sử dụng thanh long yểm nguyệt đao, nhưng chả hiểu skill yểm nguyệt nó liên quan cóc khô gì
Ngụy Diên tài năng thì bị vứt xó với cái skill Hoành họa, đặt tên đủ thấy trù dập ND rồi

Nói tóm lại ngoài trừ 1 số trường hợp đặc biết có liên quan lịch sử như "Trương Nhiệm, từ hoảng, trương liêu,.." còn lại toàn vớ va vớ vẩn

Bạn chắc thích ăn thịt CÓC lắm nhỉ ?! Chế biến ko khéo coi chừng tử ẹo khi chưa để lại tích sự gì cho đời đấy bạn ^^!

Attention !

Nói phải có dẫn chứng , nó đâu mất rồi ?

Công nhận 1 điều là bạn phát biểu rất hùng hồn , rất dài dòng ra vẻ ta đây biết nhiều , nhưng câu trên của bạn mà mình quote nó trớt quớt hết rồi ...! -> Hoa Hùng là do Tôn Kiên dứt chết trong trận xáp lá cà ( ko phải solo tướng ) bạn nhé !

M497075639
29-04-12, 05:19

Nhảm
Ngồi đó mà ca tụng

Buồn cười

ÔNG CỐ TẬN MẮT CHỨNG KIẾN HÔNG MÀ NÓI NHƯ VẬY, HAY LÀ CHỈ LÊN MẠNG SearCH VÀI CÁI, mấy ông, nói nhỏ nhỏ thui, không khéo khéo tối nay ông QUAN VŨ cho ông nằm mộng chém đàu ông đó;)
MẤY ÔNG ĐỌC TOÀN NHỮNG THỨ NHẢM NHÍ, KHÔNG BÀN NỮA, VÌ TRONG CHÚNG TA KHÔNG AI TẬN MẮT CHỨNG KHIẾN ĐƯỢC, CHỈ LÀ SUY ĐOÁN, mấy sách mấy ông đọc cũng chẳng khác gì LA QUÁN TRUNG, cũng suy diễn và bịa, ông dám chứng thực những gì chính mình suy đoán là 100% hông, thậm chí tận mắt chứng kiến còn không thật.
NHƯNG CÁC ÔNG KHÔNG NÊN DỰA VÀO SÁCH VỞ MÀ NÓI KINH NGƯỜI NHƯ VẬY, ĐÃ LÀ TƯỚNG QUÂN THÌ ĐÈU CÓ TÀI MỚI ĐƯỢC LÀM TƯỚNG, MẤY ÔNG LÀM NHƯ LÀ QIỎI HƠN QUAN VŨ, TÔN KIÊN - CÁC TƯỚNG TRONG TAM QUÔC HÔNG BẰNG;),

M497075639
29-04-12, 05:32

bạn nói cứ tưởng bạn là TƯ MÃ Ý ĐẤY ;), đây là đuong linnk giải thích các skill đặc biệt của 3 nuơc:
ngụy: http://levelx.vn/webgame/ngoa-long/ngoa-long/danh-sach-va-chi-so-tuong/cac-tuong-dac-biet-cua-nguy-quoc/
(3 tướng đặc biệt)
thục: http://levelx.vn/webgame/ngoa-long/ngoa-long/danh-sach-va-chi-so-tuong/cac-tuong-dac-biet-cua-thuc-quoc/
(2 tướng đặc biệt)
ngô: http://levelx.vn/webgame/ngoa-long/ngoa-long/danh-sach-va-chi-so-tuong/tuong-dac-biet-cua-dong-ngo/
(3 tớng đặc biệt)
sẳn tiện minh muốn chia sẽ 1 điều, mặc dù ngũ hổ tướng hoặc là các tướng bạn yêu thích không có skill đặc biệt nhưng hãy nhìn nhận lại nhá:
+ trong ngoalong, có skill hiếm (ít tướng có được - cấp skill) ví dụ như đan kỵ cũng là skill hiếm vì rất ít tướng có được
+ những tướng tài thì không chỉ dựa vào skill mà còn dựa vào chỉ số tướng nữa, TRIỆN VÂN dũng mãnh va mưu trí nên 3 chỉ số cũng khá đều

M497075639
29-04-12, 05:47
thử hỏi cho cung bắn thì còn nói gì, nhưng ông thử xem, giữa 1 mình đánh vạn tướng (50 tướng địch) thì ông làm được chắc, hạn vũ chỉ hữu dũng vô mưu nhá (nói vậy cũng hông hẵn là đúng nhưng nói chung cũng kém trí không khác lữu bố lắm).
cái dãn chứng này của ông tui đọc trên WIKI thiếu gì, tát cả đèu là được kể lại thui, cũng chẳng ai tận mắt chứng kiến, sử gia gì đóa cũng toàn dựa vào sử sách ghi chép (cách đay mấy ngàn năm sách nào còn ghi chép).
DẪU SAO MIỄN CÓ NGƯỜI NÀO GIỐNG TUƠNG TỰ TRIỆU VÂN TRONG TRUYỆN TAM QUÔC CHÍ LÀ MÌNH NGƯỠNG MỘ, CHỨ MÌNH HÔNG NGƯỠNG MỘ TRIỆU VÂN ;)

Gà mới nở
29-04-12, 11:10
thử hỏi cho cung bắn thì còn nói gì, nhưng ông thử xem, giữa 1 mình đánh vạn tướng (50 tướng địch) thì ông làm được chắc, hạn vũ chỉ hữu dũng vô mưu nhá (nói vậy cũng hông hẵn là đúng nhưng nói chung cũng kém trí không khác lữu bố lắm).
cái dãn chứng này của ông tui đọc trên WIKI thiếu gì, tát cả đèu là được kể lại thui, cũng chẳng ai tận mắt chứng kiến, sử gia gì đóa cũng toàn dựa vào sử sách ghi chép (cách đay mấy ngàn năm sách nào còn ghi chép).
DẪU SAO MIỄN CÓ NGƯỜI NÀO GIỐNG TUƠNG TỰ TRIỆU VÂN TRONG TRUYỆN TAM QUÔC CHÍ LÀ MÌNH NGƯỠNG MỘ, CHỨ MÌNH HÔNG NGƯỠNG MỘ TRIỆU VÂN ;)
Triệu Vân có mưu ah, ở đâu nhỉ!? Ngay trong truyện, Lão LQT cũng cho thấy toàn đánh với đánh, có hiến mưu lần nào đâu, đánh trận thì đa sô đi hộ vệ là chủ yếu. Vả lại cái nào được cho lên cao quá không đúng sự thật, thần tượng hóa là ta chẳng thích. Thêm nữa lịch sử bọn Tàu, chuyên xâm lượt, có gì ngưỡng mộ.... Nói túm lại, cái gì của tụi Tàu là ta không thần tượng gì cả....

AceTonny
29-04-12, 12:17
lại gặp bọn mê thục đến phát điên. Trong Tam quốc diễn nghĩa của LQT viết thì sự thật chỉ có 50% thôi và ông ấy thích thục nên quá ưu ái cho thục.
Còn sự thật lịch sử thì lại rất khác đó.
Bó tay không thể giải thích được với mấy tên này @@

vipminhnguyet
29-04-12, 13:26
Thục còn than à ? Dam mưu cao ngất , từ thứ sao ko thấy nhắc tới ? Ngụy muốn có hư vô thì phải chiêu giả hử tận 53 , muốn chiêu đơn kỵ thì tầng 63 . Tất cả các tướng ngụy trừ tướng mưu đều trí rất thấp , đông phong thằng GCL vs Chu du của ngô nó quét 1 phát chết sạch , trong khi quách gia chỉ là skill đơn lẻ , AOE chỉ đc mỗi thằng Từ Hoảng . Bây giờ đòi Triệu Vân hơn TH thì ko phải được voi đòi 2 bà trưng à ?

thaobang
29-04-12, 13:27
Có 1 tướng mà hẳn không ai cũng biết xứng đáng nằm trong top five là: Cao Thuận nhưng trong game cùi thấy thương luôn.
Cao Thuận là 1 vị tướng tài dưới trướng Lữ Bố ông nổi tiếng với:" Hãm Trận Doanh" với 700 người ông kiên cườn thủ vững được ngợi khen là vị tướng siêu thủ. Nếu Cao Thuận qui hàng Tào Tháo sau khi Lữ Bố bị chém đầu thì Tao Tháo không bị thua thảm hại nhiều trận phục kích. Đáng tiếc thay cho 1 vị tướng tài trung nghĩa không qui hàng địch không như Trương Liêu.

M884779283
29-04-12, 14:16
Truyện phét thế mà cũng tin. Có thằng nào ra đường 1 ăn được 10 thằng không. Tả xung hữu đột trong chuyện chắc cũng là chạy chui lủi để thoát.

TL_ChocoPie
29-04-12, 14:54
ai chê GCL thế :@

http://s15.idngoalong.zing.vn?bid=12032914355824677

GCL đánh ngon mà, dame ko bằng chu du nhung hieu ung sy khi ho tro dong doi dc roi ^^

Họ Nguyễn
29-04-12, 14:59
Không biết bên ngụy như thế nào nhưng mà sv em thì Ngô với Thục mạnh .
Lão Cin chu du 1 phát hết 4 tướng , còn lại Vương Dị hoặc Hoa Đà buff máu.
Tôn Sách chế bá thì thôi rồi ...
Quách Gia của ngụy ( có xem 1 ít chiến báo). 1 phát giật chết 19k máu :|.
Trong khi đó Triệu Tử Long thì sao ?

Tranking91
30-04-12, 00:13
các bác sao thế! mình nói hoàn mỹ ở đây là về tính cách! mấy thằng khựa anh em của lưu bị giành hết mấy trận đánh lớn rồi! triệu vân ko tham danh vọng tin tưởng tuyệt đối vào kế sách của GCL. Ra quân chưa từng bại trận nào! mà cho dù là sử sách ko lẽ sử sách ghi lại tất cả lời nói va tất cả những trận đánh và các tướng sao? ra trận lập công đương nhiên là các anh đại trương phi quan vũ giành rồi!

Gunny Cà Mau
30-04-12, 08:02
Triệu Vân có mưu ah, ở đâu nhỉ!? Ngay trong truyện, Lão LQT cũng cho thấy toàn đánh với đánh, có hiến mưu lần nào đâu, đánh trận thì đa sô đi hộ vệ là chủ yếu. Vả lại cái nào được cho lên cao quá không đúng sự thật, thần tượng hóa là ta chẳng thích. Thêm nữa lịch sử bọn Tàu, chuyên xâm lượt, có gì ngưỡng mộ.... Nói túm lại, cái gì của tụi Tàu là ta không thần tượng gì cả....
Triệu Vân k có mưu? Chắc bạn nên về đọc lại của lão LQT nhé mình xin phép để bạn tự tìm hiểu;)

King of evils
30-04-12, 08:42
Không biết bên ngụy như thế nào nhưng mà sv em thì Ngô với Thục mạnh .
Lão Cin chu du 1 phát hết 4 tướng , còn lại Vương Dị hoặc Hoa Đà buff máu.
Tôn Sách chế bá thì thôi rồi ...
Quách Gia của ngụy ( có xem 1 ít chiến báo). 1 phát giật chết 19k máu :|.
Trong khi đó Triệu Tử Long thì sao ?
nghe là biết bác này sv Trường long rồi đúng không, Cin mạnh nhất nước Ngô là đúng rồi

Họ Nguyễn
30-04-12, 09:01
http://truyen.vnsharing.net/Truyen/Hoa-phung-lieu-nguyen-by-hplnfanpage
Các bác xem truyện này đi, triệu vân tay đôi ngang lữ bố ? Problem ?

l30ykoolpro
30-04-12, 09:03
Sự Thật về các nhân vật Tam Quốc

Lưu ý: Những điều hư cấu của La trong "tam quốc diễn nghĩa" khác biệt những sự thật lịch sử dưới đây được rút ra trong tam quốc chí, hậu hán thư, ngụy thư ... những sách chính sử được viết ra trước La hàng mấy trăm năm tuy nhiên tam quốc chí, hậu hán thư, ngụy thư ... không phải do người viết viết ra nên chính bản thân cũng không biết những điều dưới đây có đúng không nữa? Biết đâu Trần Thọ hay Ban Cố chẳng hạn cũng phịa ra? Thôi thì mua vui cũng được vài trống canh vậy

Lưu Bị

- Là một người rất giỏi võ, có sức khoẻ, có tài chỉ huy, có mưu mẹo thao lược, có tài an dân trị quốc, có cả tài ăn nói chiêu dụ dân chúng. Nói chung là văn võ toàn tài chứ không như trong truyện mô tả.

- Kết nghĩa vườn đào không có thật.

- Quân khởi nghĩa của Lưu dệt chiếu chống khăn vàng chỉ đóng vai trò rất nhỏ: một đạo dân binh (như dân quân xã ngày nay không hơn không kém) quanh quẩn ở Trác quận.

- Quân khởi nghĩa không hề giết Trình Viễn Chí, đối đầu với Trương Bảo Trương Lương, cứu Hoàng Phủ Tung và Chu Tuấn (là những đạo quân chủ lực của trung ương)

- Trương Bảo không hề trúng tên của Lưu Bị. Bị không hề dùng máu dê máu chó đồ tanh hôi phá ma thuật của Trương Bảo, không hề cứu Đổng Trác.

- Trương Phi không hề đánh viên quan đốc bưu (thanh tra) .Lưu Bị đánh, và khi làm việc đó ông ta không say rượu.

- Hiến Đế không hề nhận Lưu Bị là hoàng thúc.

- Không hề dùng mưu của Từ Thứ để chống lại Tào Nhân và Lí Điển bảo vệ Tân Dã. Tất cả là mưu của chính Lưu Bị.

- Cũng không hề dùng mưu của Gia Cát Lượng để chống lại Hạ Hầu Đôn ở trận gò Bác Vọng. Tất cả vẫn là mưu của chính Lưu Bị.

- Mi phu nhân (em gái Mi Chúc) không phải là vợ của Lưu Bị.

- Trận Di Lăng quân Thục chỉ có khoảng 8 vạn quân, chứ không phải có đến 70 vạn.

- Ngoài A Đẩu còn có đến 3 con trai và vài con gái nữa, tất cả bị Tào Thuần bắt ở trận cầu Trường Bản. Tội này chính là ở Triệu Vân (chỉ vì chạy đi tìm A Đẩu)

Quan Vũ

- Kết nghĩa vườn đào không có thật.

- Không giết Hoa Hùng, Văn Sú (thực sự có giết được Nhan Lương)

- Không ra 3 điều kiện cho Tào Tháo khi hàng Tào Tháo.

- Không hề quá ngũ quan trảm lục tướng. 6 tướng này đều không có thật. Tào Tháo vì cảm kích cái nghĩa không quên chủ cũ của Vũ nên đồng ý tha ông trở về với Lưu Bị.

- Không hề phục kích và tha Tào Tháo ở đường Hoa Dung

- Không hề được Hoa Đà cạo xương chữa thuốc. Chuyện cạo xương chữa thuốc thực sự có diễn ra nhưng bởi một thầy thuốc bình thường vô danh.

- Không hề muốn vào Xuyên đòi đấu với Mã Siêu.

- Trận lụt Phàn Thành không phải là mẹo của Vũ mà là do thiên tai, Vũ lợi dụng để đánh Vu Cấm. Nếu không có thiên tai xui xẻo đó chưa biết chừng Cấm, Đức, Nhân, Hoảng đã thịt Vũ chứ chẳng cần quân Ngô.

- Là một viên tướng võ biền, chỉ khoẻ chứ không có mưu mẹo gì, trên thực tế Trương phi rất khôn ngoan, hơn Quan Vũ rất nhiều.

- Trong 3 người đó thì Quan Vũ là giỏi nhất, hoặc ít nhất là có uy thế lớn nhất trong các đại tướng nước Thục (chắc kế đến chỉ có Mã Siêu là có cái uy thế này). Trận Phàn Thành mặc dù sử chép là mưa to ngập nước nhưng việc bắt Vu Cấm, chém Bàng Đức khiến Tào Tháo hoảng sợ và toàn bộ Hoa Nam đều chấn động là có thật.

Trương Phi

- Trương Phi không hề đánh viên quan đốc bưu (thanh tra). Lưu Bị đánh, và khi làm việc đó ông ta không say rượu.

- Không hề quát trên cầu Trường Bản làm chết Hạ Hầu Kiệt. Hạ Hầu Kiệt là nhân vật không có thật.

- Là một viên tướng khoẻ nhưng đa mưu chứ không phải chỉ võ biền. Là người giỏi nhìn người, chính ông cất nhắc Ngụy Diên khi nhận ra tài của Diên.

- Chỉ có nhà Ngụy có Ngũ hổ tướng, chứ nhà Thục không hề có danh vị này.

- Trương Phi cũng giỏi dùng binh, có sách nói Phi còn giỏi thi họa, trong TQDN Trương Phi cũng là người trọng danh sĩ, hơn hẳn Quan Vũ.

Triệu Vân

- Không hề theo Viên Thiệu.

- Trong lần bỏ Công Tôn Toản cùng Lưu Bị đi cứu Đào Khiêm, Vân theo Bị luôn, không trở về với Toản nữa. Chứ không phải mãi sau này Vân mới làm cướp núi rồi theo Bị.

- Thực sự có 1 mình 1 ngựa xông xáo trong trận Tương Dương Trường Bản. Nhưng không hề đánh với Trương Cáp. Các tướng Vân giết trong trận này đều không có thật (trừ Hạ Hầu Ân và thanh gươm Vân cướp được là có thật) Và cũng chính vì lo cứu A Đẩu mà 3 con trai và các con gái của Lưu Bị bị Tào Thuần bắt.

- Chuyện Vân chết vì cái kim của vợ là do kịch dân gian đồn đại, không có thật.

- Truyện Vân một mình đẩy lui quân Tào không có thật.

- Vân không giết Chu Nhiên ở Di Lăng.

- Truyện Vân giết 5 tướng trong lần chinh phạt Trung nguyên lần 1 không có thật, nhưng bị Hạ Hầu Mậu vây là có thật.

- Các con cháu của Vũ, Vân như Quan Hưng, Triệu Thống, Triệu Quảng đều tham gia cửu phạt Trung Nguyên với Khương Duy (truyện không nhắc tới) tuy không giữ các vai trò quan trọng.

- Triệu Vân là tướng uy dũng và cũng có trí tuệ, tuy nhiên không được cầm đại quân bao giờ, thường chỉ làm tiên phong.

- Được biết đến như một chiến binh vĩ đại, Triệu Vân hội tụ đủ các bản chất của những anh hùng trong thời đại ông. Mặc dù Tam Quốc Diễn Nghĩa của La Quán Trung chỉ đặc biệt miêu tả Triệu Vân võ công cao cường, thực ra ông còn đáng được ngưỡng mộ bởi tài thao lược khôn khéo, lòng trung thành tận tụy và tính cách thẳng thắn, sự dũng cảm phi thường

Mã Siêu

- Không tham gia trận đánh Lý Thôi của Mã Đằng. Không giết Vương Phương, bắt Lý Mông.

- Mã Đằng bị Tào Tháo bắt chứ chưa giết, dùng làm cớ buộc Tây Lương quy hàng. Nhưng Siêu không hàng mà khởi binh, do đó Đằng bị Tháo giết béng.

- Không đánh Trường An của Chung Do. Chung Do là quan văn chứ không phải võ tướng.

- Không hề đánh tay đôi với Vu Cấm, Tào Hồng, Trương Cáp, Lí Thông. Quân Tây Lương thật ra cũng không quá gây kinh hoàng cho quân Tào đến nỗi Tào Tháo phải cởi áo cắt râu.

- Hứa Chử không hề cởi trần đánh tay đôi với Mã Siêu.

- Viên tướng mạnh nhất trong quân Tây Lương thật ra là Bàng Đức, không phải Mã Siêu. Trong trận Đồng Quan tiên phong Tây Lương luôn là Bàng Đức.

- Mã Siêu không cắt tay trái Hàn Toại

- Dương Phụ ca ngợi Mã Siêu mạnh như Anh Bố,chứ không phải như Lã Bố, và Tào Tháo không hề cơ ngợi Mã Siêu.

- Trận Lịch Thành Mã Siêu không hề đấu tay đôi với Dương Phụ.

- Mã Siêu không hề đánh tay đôi với Trương Phi ở cửa Hà Manh, cũng như không hề giúp Trương Lỗ chống Lưu Bị. Siêu Đại chủ động theo Bị, không rõ lí do vì sao Bàng Đức không theo, có lẽ vì anh ruột Đức làm quan ở đó và Đức không muốn gặp anh mình nên cáo ốm.

- Siêu không hề giữ ải bảo vệ mé Tây của Thục đề phòng quân Khương. Quân Khương, vua là Kha Nhĩ Tăng, thực ra là đồng minh của Thục
Gia Cát Lượng

- Lưu Thiện không hề gọi Gia Cát Lượng trở về lần nào trong suốt 6 lần ra Kì Sơn. Đó là do Lượng tự về.

- Quân Khương, vua là Kha Nhĩ Tăng, thực ra là đồng minh của Thục. Do đó không hề có chuyện “Gia Cát Lượng nhân tuyết phá quân Khương” Dĩ An và Hề Nê là nhân vật không có thật.

- Lưu Bị thực sự có phó thác con côi cho Gia Cát Lượng, nhưng là bí mật, chứ không tuyên bố công khai như trong truyện. Và Bị không hề nói “Tài của thừa tướng … làm chủ Thành Đô đi”

- Rất nhiều chi tiết về Gia Cát Lượng trong truyện không hề đề cập trong chính sử. Có thể nói, La Quán Trung “phịa” nhiều về nhân vật này nhất.

Toàn bộ đoạn Tam Phân Sách mà Gia Cát Lượng trình bày với Lưu Bị ở lều cỏ đều là sự thật lịch sử được La Quán Trung "cóp" từ sử sách đem qua nên tạm thời có thể cho là thật. Trước Gia Cát thì có Cam Ninh, Lỗ Túc cũng đề cập đến việc chia 3, nhưng mà chỉ có Gia Cát là cụ thể nhất và thực hiện được sách lược của mình nên ghi công cho ông cũng không sai.

Bàng Thống

- Làm tri huyện Lỗi Dương rất tệ, ông ta không có tài an dân trị quốc, chỉ có tài quân sự.

- Không phải tướng mạo xấu xí thôi đâu mà nói đúng hơn “không có tướng mạo của người tài” Lưu Bị Tôn Quyền Tào Tháo đều là những người biết xem tướng đều không nhận ra tài của Thống. Xem ra khoa tướng số của Trung Hoa chính xác 99% gặp Thống thì trật.

- Không hề khuyên Lưu Bị giết Lưu Chương, cũng như hạ lệnh cho Ngụy Diên múa kiếm đâm Chương (làm thế tức là tự sát, người như Thống đương nhiên biết điều đó)

- Không chết vì bị Trương Nhiệm phục kích, trên lưng con Đích Lư. Chết vì bị trúng tên lạc trong khi đang chỉ huy quân Kinh Châu công phá Lạc Thành.

- Bàng Thống có thực tài. Trong TQDN có đoạn "Gia Cát Lượng thiệt chiến quần nho" ở Giang Đông, nhưng thật ra, chính Bàng Thống mới là người "thiệt chiến quần nho" khi ông sang Giang Đông. Trong chiến dịch đánh Tây Xuyên, Lưu Bị và Bàng Thống đã hạ Lạc Thành, bắt Trương Nhiệm chứ không cần đến Gia Cát (mặc dù Bàng Thống trúng tên chết).

Lã Bố

- Không phải là con nuôi của Đinh Nguyên. Là tướng của Đinh Nguyên, nhưng giết Nguyên để nhận vàng bạc của Đổng Trác.

- Đinh Nguyên là thái thú Tịnh Châu, không phải Kinh Châu.

- Lã Bố, trên thực tế, là người nhỏ nhen, hám lợi, bất nghĩa. Ta vẫn thường thấy Viên Thuật là người nhỏ nhen hám lợi nhưng thật ra chưa nhỏ nhen hám lợi bằng Lã Bố.

- Chuyện “tam anh chiến Lã Bố” không có thật.

- Giết Đổng Trác chỉ vì một con hầu gái chứ không phải vì một mĩ nhân “nghiêng nước khuynh thành” gì cho cam.

- Có 1 vợ chính thức họ Nghiêm (chứ không phải họ Tào) do đó Tào Báo không phải bố vợ Lã Bố

Tào Tháo:

- Thảm sát nhân dân 5 quận Từ Châu rất dã man.

- Thực ra không có bà con gì với anh em Hạ Hầu Đôn, dù họ Tào trước kia cũng từng là họ Hạ Hầu.

- Không hề xử chém Tả Từ.

- Có đến 25 con trai, trrong truyện chỉ đề cập đến Ngang, Phi, Thực, Chương, Hùng.

- Không mắc mưu Chu Du chém Sái Mạo Trương Doãn. 2 người này chết khi quân ngô đánh trận Xích Bích.

- Không phải bị mắc mưu Bàng Thống mà xích thuyền lại, ông ta buộc phải làm thế vì binh sĩ bị bệnh quá nhiều.

- Biết đêm hôm trận Xích Bích có gió đông nam, biết cả chuyện rất có thể địch dùng hỏa công, nhưng binh sĩ bị bệnh hết nửa nên đành bất lực .

- Tào Tháo ko những giỏi dùng người mà còn là 1 nhà chiến lược tài ba, có lẽ ở phương Đông cổ kim ko nhiều người được như ông. Một mình Tào Tháo dẹp yên quần hùng bốn phương (Viên, Lã...), đánh dân du mục Khương phương Bắc, tỏa văn minh đến các xứ Cao Ly, Nhật Bản, khiến cái xã tắc nát toét của nhà Hán thành thái bình, cái công ấy quá lớn.

Cái công của Tào Tháo ko chỉ dừng ở đấy. Binh pháp Tôn Tử xưa nay đã được nhiều nhà chú giải, nhưng bản của Tào Tháo chú được công nhận là đầy đủ và hoàn chỉnh nhất, các bản sau này chủ yếu thêm bớt những cái nhỏ nhặt, phần chính vẫn là lời của Tào Tháo, đến độ người đời sau nhiều lần dẫn lời ông mà ko biết. Nếu gọi là binh pháp Tôn-Tào e cũng ko quá đáng.

Nguồn:: Fanpage Ngọa Long trên facebook

Đăng Hải
30-04-12, 09:50
đọc nãy giờ toàn mấy bác thục than vãn, các bác xem film nhiều nên lú hết rồi, film thì thục đại diện cho chính nghĩa, Ngụy đại diện cho phe ác, Ngô là thế đứng chân vạc cho cả 3 nước. các bác nên đọc lịch sử tam quốc mới hiểu rõ, chứ đừng có mà xem film rồi phán linh tinh ( Film: những ai đại diện cho chính nghĩa thì thường dc thêu dệt rất hoành tráng và đẹp, nhưng nhiều lúc thực chất chẳng có cái gì. )

Tuan Nuce
30-04-12, 11:49
đọc nãy giờ toàn mấy bác thục than vãn, các bác xem film nhiều nên lú hết rồi, film thì thục đại diện cho chính nghĩa, Ngụy đại diện cho phe ác, Ngô là thế đứng chân vạc cho cả 3 nước. các bác nên đọc lịch sử tam quốc mới hiểu rõ, chứ đừng có mà xem film rồi phán linh tinh ( Film: những ai đại diện cho chính nghĩa thì thường dc thêu dệt rất hoành tráng và đẹp, nhưng nhiều lúc thực chất chẳng có cái gì. )

Chính nghĩa là gì?
Định nghĩa dùm xem thế nào là chính nghĩa, thế nào là ác?

Thục chính nghĩa điểm nào?
Lấy danh nghĩa phò tá hán thất, thế rốt cuộc là mưu cầu lợi ích cho bản thân hay cho bách tính?
Lưu Bị cũng thuộc loại đại gian hùng chả kém họ Tào đâu
Ngụy, Thục, Ngô, 3 thế lực này chả phe nào chính nghĩa hết, giống hệt 12 sứ quân bên Việt Nam xưa kia thôi
Chính nghĩa chỉ là cái chiêu bài Thục dùng để thu phục nhân dân
Chính nghĩa thật sự lại là cái bọn đầu truyện bị "3 cái thằng lấy danh chính nghĩa" để đàn áp, tiêu diệt =>> Giặc Khăn Vàng
Vì sao? vì họ là đại diện của nông dân, tầng lớp bị bóc lột, thống khổ nên mới vùng lên đấu tranh cho quyền lợi của mình
Tiếc thay xui xẻo bị đám quần hùng ham mê quyền lực tranh nhau giết bóc để lập công

Thời chiến thì đừng có chính nghĩa gì hết, thằng làm vua, thua làm giặc, thế thôi

Thục sở dĩ được người đời nhầm là phe tốt vì ngòi bút hết sức thiên vị và bất công của LQT

Chứ ở Trung Nguyên, ai dám bảo nhân dân ko quy thuận Tào tháo, ai kêu mười mấy thành Giang nam ko phục Tôn quyền??
Tưởng rằng khắp thiên hạ ai ai cũng đều hướng về ngụy quân tử Lưu bị chắc
Thế mà khi Thục bị diệt, nhà Tấn lên thì thiên hạ yên ổn,ko còn nổi loạn
Đó là vì nhân dân chán ghét chiến tranh quá rồi, vốn chả ủng hộ ông nào trong 3 nước hết

Buồn cười cho những người giờ này còn nghĩ Thục là đại diễn cho chính nghĩa ;)

Dùng cái đầu mà suy nghĩ nhé :13:

M497075639
30-04-12, 13:53
Chính nghĩa là gì?
Định nghĩa dùm xem thế nào là chính nghĩa, thế nào là ác?

Thục chính nghĩa điểm nào?
Lấy danh nghĩa phò tá hán thất, thế rốt cuộc là mưu cầu lợi ích cho bản thân hay cho bách tính?
Lưu Bị cũng thuộc loại đại gian hùng chả kém họ Tào đâu
Ngụy, Thục, Ngô, 3 thế lực này chả phe nào chính nghĩa hết, giống hệt 12 sứ quân bên Việt Nam xưa kia thôi
Chính nghĩa chỉ là cái chiêu bài Thục dùng để thu phục nhân dân
Chính nghĩa thật sự lại là cái bọn đầu truyện bị "3 cái thằng lấy danh chính nghĩa" để đàn áp, tiêu diệt =>> Giặc Khăn Vàng
Vì sao? vì họ là đại diện của nông dân, tầng lớp bị bóc lột, thống khổ nên mới vùng lên đấu tranh cho quyền lợi của mình
Tiếc thay xui xẻo bị đám quần hùng ham mê quyền lực tranh nhau giết bóc để lập công

Thời chiến thì đừng có chính nghĩa gì hết, thằng làm vua, thua làm giặc, thế thôi

Thục sở dĩ được người đời nhầm là phe tốt vì ngòi bút hết sức thiên vị và bất công của LQT

Chứ ở Trung Nguyên, ai dám bảo nhân dân ko quy thuận Tào tháo, ai kêu mười mấy thành Giang nam ko phục Tôn quyền??
Tưởng rằng khắp thiên hạ ai ai cũng đều hướng về ngụy quân tử Lưu bị chắc
Thế mà khi Thục bị diệt, nhà Tấn lên thì thiên hạ yên ổn,ko còn nổi loạn
Đó là vì nhân dân chán ghét chiến tranh quá rồi, vốn chả ủng hộ ông nào trong 3 nước hết

Buồn cười cho những người giờ này còn nghĩ Thục là đại diễn cho chính nghĩa ;)

Dùng cái đầu mà suy nghĩ nhé :13:
bạn tìm hiểu kỹ chưa (sory vì nhận xét này nhá :)), giắc khăn vàng đúng thật lúc đàu khởi nghĩ có thể xem là chính nghĩa, nhưng do sau này chủ yếu là lũ ô hợp tập trung lại do việc quản lý binh sĩ không tốt dẫn đến cướp bóc tàn sát dân lành khiến cho chính nghĩa thành phi nghĩa.
người ta nói Tào Tháo là gian hùng chứ ai nói Lưu bị Là gian hùng bao giờ ;)
bạn xem lại các sự tích của Tào tháo đi (dù có thể không thật vì không ai chứng minh 100%), nhân vật này có giất mơ xưng bá, dã tâm rất lớn, vì mình mà có thể giết người thân làm cho TRẦN CUNG hối hận vì đã cứu Tháo đành phải theo Lữ bố (hữu dũng vô mưu) sau này bị bắt thà chết chứ không đàu hàng (bạn đừng nói ông này ngu nhá ;)), TẢ TỪ (không biết có thật không - có thể đay là nhân vật mà LQT bịa ra để đại diện cho các mưu sĩ thời bấy giò) nhưng đã nhiều lần chống đói Tào Tháo và ủng hộ Lưu bị, và còn nhiều chuyện hành thích Tào Tháo nữa, không thành nhưng đèu được người thời đóa ca tụng (cái này trong chueỵen nói, đừng nói là chuyện không thật, nhưng chắc cũng có căn cứ)
=> chung quy vì ơ đây chính nghĩa thời đóa được hiểu là, lật đổ vua là bất trung, tào tháo giết hại người thân là bất nhân, bất nghĩa -> nên mọi mưu sĩ thời bấy giò đa phần đèu không theo Tào Tháo, những mưu sĩ theo Tào đa phần đèu chết yểu hoặc bị Tào Tháo trực tiếp hoặc gián tiếp giết chết.
BẠN NÊN HIỂU CHÍNH NGHĨA Ở ĐAY LÀ THEO ĐẠO ĐỨC KINH VÀ NHO GIÁO CHỨ KHÔNG PHẢI NHƯ QUAN NIỆM BÂY GIỜ -> nhiều người chửi GCL ngu vì đã không lên làm vua đẻ thống nhát thiên hạ, nhưng hãy hiểu cho, người có học thời đóa hông ai làm vậy đau, mưu sĩ thuộc Tào Tháo đa số đèu phản đói ông khi ông lên làm vua.
"Dùng cái đầu mà suy nghĩ nhé " -> Đây là diễn đàn thảo luận đừng kinh thường nhau như thế nhá :)

Tuan Nuce
30-04-12, 18:10
bạn tìm hiểu kỹ chưa (sory vì nhận xét này nhá :)), giắc khăn vàng đúng thật lúc đàu khởi nghĩ có thể xem là chính nghĩa, nhưng do sau này chủ yếu là lũ ô hợp tập trung lại do việc quản lý binh sĩ không tốt dẫn đến cướp bóc tàn sát dân lành khiến cho chính nghĩa thành phi nghĩa.

Tàn sát ở điểm nào chỉ rõ xem?
Khởi nghĩa nông dân mà lại tàn sát dân??
Hoàng cân chỉ là đánh chiếm các châu quận, cướp thóc, cướp bạc, chiêu binh để chống lại ách đô hộ
Xem dùm phát lực lượng Hoàng cân gồm những ai, những thành phần nào?
Bị trị hay cai trị, dân nghèo vùng lên hay địa chủ bóc lột đầu nhập
Đừng có chỉ xem 1 chiều là cái tiểu thuyết của LQT
Hậu hán thư ghi rõ Hoàng cân là 1 cuộc khởi nghĩa mang màu sắc nông dân, nhưng vì ko có thực lực cộng với sự chuẩn bị ko kỹ nên dễ dàng bị đàn áp
Hoàng cân cũng giống hầu hết cuộc khởi nghĩa nông dân ở Việt nam, và giống Thái bình thiên quốc cuối nhà thanh đó

người ta nói Tào Tháo là gian hùng chứ ai nói Lưu bị Là gian hùng bao giờ ;)

Người ta ở đây là ai?
Là LQT, và những kẻ vì chúi mũi vào tiểu thuyết này, vào những điều được LQT cố ý xuyên tạc, cố ý nâng tầm người này, trù dập người khác viết ra chứ gì?
Có biết bây giờ ở TQ ko mấy người tin LB là 1 tên quân tử ko
Ai mà chả biết bộ mặt tráo trở và đại gian hùng của họ Lưu
Nói đâu xa, giáo sư đầu ngành sử học TQ còn đưa ra và chứng minh được rằng Lưu Bị chính là kẻ đứng sau, đẩy Quan Vũ vào con đường chết =))
Lại nữa, ở thành bạch đế, lưu bị đã trở mặt, đẩy người từng cứu mình là Lữ Bố vào cái chết, đủ thấy bản chất xảo trá của hắn chưa??

bạn xem lại các sự tích của Tào tháo đi (dù có thể không thật vì không ai chứng minh 100%), nhân vật này có giất mơ xưng bá, dã tâm rất lớn, vì mình mà có thể giết người thân làm cho TRẦN CUNG hối hận vì đã cứu Tháo đành phải theo Lữ bố (hữu dũng vô mưu) sau này bị bắt thà chết chứ không đàu hàng (bạn đừng nói ông này ngu nhá ;)), TẢ TỪ (không biết có thật không - có thể đay là nhân vật mà LQT bịa ra để đại diện cho các mưu sĩ thời bấy giò) nhưng đã nhiều lần chống đói Tào Tháo và ủng hộ Lưu bị, và còn nhiều chuyện hành thích Tào Tháo nữa, không thành nhưng đèu được người thời đóa ca tụng (cái này trong chueỵen nói, đừng nói là chuyện không thật, nhưng chắc cũng có căn cứ)

Tào tháo là đại gian hùng, ta có phủ nhận đâu
Nhưng tháo gian, và tháo biết rõ điều đó, tháo có cố gắng che đậy đâu =))
Còn họ lưu thì mở mồm ra là "con cháu hậu nhân Tĩnh vương",cố gắng mượn chiêu bài hoàng thân (mà chả chứng minh được, và lịch sử thì cũng nói rõ ràng Hán đế cóc có thèm nhận người chú hờ này) ra để lòe bịp thiên hạ

tả từ hay ai chống đối nữa thì họ chống là chống nghịch tặc nhà hán, chứ cóc phải theo phe họ lưu đâu, đừng nhầm tưởng
Và nghĩ cho kỹ thì thấy 1 điều vô lý
nếu Tháo ko được lòng người dân Hứa xương, mà có thể trụ vững được sao?
Nên nhớ dân chính là gốc, là sức mạnh lớn nhất, ko có nhân hòa thì chỉ có thất bại
Thế tháo có thất bại ko?
Có kẻ nào dám đến hứa xương đánh tháo ko?
Có đoạn nào miêu tả nhân dân phản đối tháo ko?
Hay chỉ có tầng lớp cựu thần hủ lậu, ngu trung phản đối ;)

Đọc cho kỹ rồi hãy đòi bình phẩm tam quốc với ta
Riêng tam quốc ta đọc ko dưới 10 lần
Luận tam quốc trần thọ ko dưới 20 lần (vì nó hay hơn cả bản gốc)
hậu hán thư tuy chỉ đọc được 1 số trích dẫn về các nhân vật lẻ và sự kiến chính nhưng cúng thừa sức chém với mấy hạng sùng bái thục như bạn trẻ này đấy :)

=> chung quy vì ơ đây chính nghĩa thời đóa được hiểu là, lật đổ vua là bất trung, tào tháo giết hại người thân là bất nhân, bất nghĩa -> nên mọi mưu sĩ thời bấy giò đa phần đèu không theo Tào Tháo, những mưu sĩ theo Tào đa phần đèu chết yểu hoặc bị Tào Tháo trực tiếp hoặc gián tiếp giết chết.
BẠN NÊN HIỂU CHÍNH NGHĨA Ở ĐAY LÀ THEO ĐẠO ĐỨC KINH VÀ NHO GIÁO CHỨ KHÔNG PHẢI NHƯ QUAN NIỆM BÂY GIỜ -> nhiều người chửi GCL ngu vì đã không lên làm vua đẻ thống nhát thiên hạ, nhưng hãy hiểu cho, người có học thời đóa hông ai làm vậy đau, mưu sĩ thuộc Tào Tháo đa số đèu phản đói ông khi ông lên làm vua.
"Dùng cái đầu mà suy nghĩ nhé " -> Đây là diễn đàn thảo luận đừng kinh thường nhau như thế nhá :)

Ko biết thì im họng, ta nói cho thông
Chính nghĩa định nghĩa gì đi nữa, quan trọng là cái mục đích của nó, và những ai thật sự hưởng lợi vì nó
Lưu, tào, tôn, vốn dĩ đều chỉ vì bản thân mình, dùng mấy chiêu bài nhân nghĩa, trung nghĩa ra cốt để lôi kéo nhân dân, mong được ủng hộ
Như việc đánh xuyên, lưu bị vốn rất muốn, nhưng lại sợ lòng dân ko phục,nên chần chừ, ko dám quyết
Ko phải vì lo nhân dân nó oán ghét đó sao? ;)

Mưu sĩ của ngụy đông như kiến cỏ, nhiều như là mùa thu
Thục được ai?
Bàng thống ? GCL ? Pháp chính ? Ngụy Diên ? Khương Duy ????
ai nữa nhỉ
Hổng có ma nào hết
Trong khi ngụy có quách gia, giả hủ, tuân úc, tuân du, cha con tư mã, lý nho, đặng ngải, chung hội, dương tu, ...chưa thèm kể đến những mãnh tướng mà vừa dũng vừa mưu như Trương Liêu, Từ hoảng, tào nhân,...
Tôn ngô cũng chả thiếu, chu du,lục tốn, lỗ túc, trương chiêu, gia các khác, ...lữ mông, cam ninh, thái sử từ, chu thái, lăng tháo, hoàng cái,...

Thục mãi chỉ là kẻ hèn nhát, lén lút, liên minh này, liên kết nọ, mượn tay ngụy diệt ngô, mượn ngô hù ngụy chứ thực lực cóc gì ;)

Fan boy nào của thục mà ức chế quá thì vào đây ta tranh luận nhé :)
Thích lấy dẫn chứng từ lịch sử, hay từ sự bịa đặt của LQT ta đều chả ngán

vuatrochois04
30-04-12, 18:31
2 ông vẫn chưa tranh luận xong nữa ah ;)
Theo tôi thế này:
-Theo quan điểm hiện đại bây giờ thì nhà nào cũng như nhau.Thời chiến tranh chư hầu kẻ thắng làm vua,chủ yếu mọi người ủng hộ team nào mà tôn vinh họ lên mà thôi .
-Theo quan điểm "thời đó"(thời Tam Quốc) thì Thục chính nghĩa là phải rồi . Tại sao ?
Đương kim thời đó triều đình là nhà Hán.Tào tháo mang danh nghĩa chinh phạt chư hầu thực tế là lộng quyền ép bức thiên tử,có ý đồ phế vua đoạt ngôi ==> loạn thần tặc tử. Tôn Quyền mang danh liên minh với Thục chinh phục phản tặc nhà Hán là Tào Tháo thực ra cũng chỉ mưu đồ đế vương mà thôi,tính ra cũng chỉ như Tào Tháo . Còn Lưu Bị tiền thân là dòng dõi Trung Sơn Tĩnh Vương chánh tông của Hán thất,tính vai vế thì là chú của vua bấy giờ .Xét về cả tình và lý nếu dựng cờ lên để chinh phạt 2 thằng kia là 1 điều hoàn toàn hợp lý trong trại thái nhà Hán sắp bị diệt vong.
Kết luận: Thục mới thực sự là quân chính nghĩa dưới thời Tam Quốc .

MR BiBi nè ku
30-04-12, 18:31
hay bác nói chuẩn tụi thục thì dc cái to còi chứ dc cái j

Tuan Nuce
30-04-12, 19:54
2 ông vẫn chưa tranh luận xong nữa ah ;)
Theo tôi thế này:
-Theo quan điểm hiện đại bây giờ thì nhà nào cũng như nhau.Thời chiến tranh chư hầu kẻ thắng làm vua,chủ yếu mọi người ủng hộ team nào mà tôn vinh họ lên mà thôi .
-Theo quan điểm "thời đó"(thời Tam Quốc) thì Thục chính nghĩa là phải rồi . Tại sao ?
Đương kim thời đó triều đình là nhà Hán.Tào tháo mang danh nghĩa chinh phạt chư hầu thực tế là lộng quyền ép bức thiên tử,có ý đồ phế vua đoạt ngôi ==> loạn thần tặc tử. Tôn Quyền mang danh liên minh với Thục chinh phục phản tặc nhà Hán là Tào Tháo thực ra cũng chỉ mưu đồ đế vương mà thôi,tính ra cũng chỉ như Tào Tháo . Còn Lưu Bị tiền thân là dòng dõi Trung Sơn Tĩnh Vương chánh tông của Hán thất,tính vai vế thì là chú của vua bấy giờ .Xét về cả tình và lý nếu dựng cờ lên để chinh phạt 2 thằng kia là 1 điều hoàn toàn hợp lý trong trại thái nhà Hán sắp bị diệt vong.
Kết luận: Thục mới thực sự là quân chính nghĩa dưới thời Tam Quốc .

Ở đâu nhảy vào ra vẻ thế bạn
Thôi để ta nói cho hiểu chính nghĩa là cái khỉ khô gì nhé
Mệt
Chính nghĩa là 1 từ hán việt, được ghép từ 2 chữ
"Chính" - đúng
"Nghĩa" - Nhân nghĩa, trung nghĩa, đạo nghĩa, nôm na là những thứ hợp với lẽ thường, hợp đạo lý
Định nghĩa này từ xa xưa chứ chả phải bây giờ mới có

Vậy trong thời chiến, chính nghĩa rốt cuộc là cái gì?
Chính nghĩa có nhiều loại, tùy vào đối tượng và mục đích
Vậy Lưu bị thì chính nghĩa là gì?
Đó là "khôi phục hán triều, đánh tan nghịch tặc, mang lại thái bình, thịnh vượng"
Vậy Lưu bị có thật là như thế ko?
1- Mượn danh dòng dõi hán thất, tranh quyền đoạt vị cho bản thân, tự xem mình là tôn thất nhà hán, nhưng thực chất ko được Hán đế công nhận, ko có chuyện "nhận làm Lưu hoàng thúc" =>> suy ra xuất phát điểm cũng chỉ là 1 thể loại "ngoài tôn thất" =>> tương đương Tào tháo, vậy tháo ko chịnh nghĩa, há lưu chính, bị nghĩa ??
Nực cười =))
2- Có thật là mang lại thái bình cho nhân dân
Như nói ở trên, lưu chi là 1 trong những thế lực phong kiến thời đó, tranh đoạt quyền lợi, cho bản thân (cái này thì chắc chắn, vì sao, vì lừa dối dân chúng, tự xưng đế, tự cho mình là hán đế, công khai mạo nhận địa vị người khác,sau này đến lượt GCl lại 1 mực thể hiện sự ngu trung, phò tá 1 kẻ ngu đần, si ngốc, há chẳng mang lại tai uơng cho nhân dân, như kiệt trụ à)
3- Thục chống lại quy luật tất yếu
1 triều đại khi đã hư vong, tuyệt sẽ bị đào thải, mọi việc níu kéo chỉ thể hiện sự chây lười, mê muội =>> thua cuộc là điều hiển nhiên

Kẻ nảo kêu Ngụy là nghich tặc mà ko nghĩ Tôn cũng nghịch tặc, thục càng nghịch tặc thì đúng là quá cuồng si rồi
Toàn các bố chỉ biết đọc đọc mấy cái lí luận mang đầy tính phận biệt của LQT, mặc nhiên công nhận Ngụy là giặc, mà cóc có gì chứng minh Ngụy giặc?
Ngụy giặc ở điểm nào, khi đã mạnh dạn phế bỏ triều đại cũ đã mục nát để kiến tạo 1 thời đại mới

Buồn cười =))

duongkhantq91
30-04-12, 20:20
Tàn sát ở điểm nào chỉ rõ xem?
Khởi nghĩa nông dân mà lại tàn sát dân??
Hoàng cân chỉ là đánh chiếm các châu quận, cướp thóc, cướp bạc, chiêu binh để chống lại ách đô hộ
Xem dùm phát lực lượng Hoàng cân gồm những ai, những thành phần nào?
Bị trị hay cai trị, dân nghèo vùng lên hay địa chủ bóc lột đầu nhập
Đừng có chỉ xem 1 chiều là cái tiểu thuyết của LQT
Hậu hán thư ghi rõ Hoàng cân là 1 cuộc khởi nghĩa mang màu sắc nông dân, nhưng vì ko có thực lực cộng với sự chuẩn bị ko kỹ nên dễ dàng bị đàn áp
Hoàng cân cũng giống hầu hết cuộc khởi nghĩa nông dân ở Việt nam, và giống Thái bình thiên quốc cuối nhà thanh đó

=> bạn này theo trường phái wiki ;)

Lại nữa, ở thành bạch đế, lưu bị đã trở mặt, đẩy người từng cứu mình là Lữ Bố vào cái chết, đủ thấy bản chất xảo trá của hắn chưa??

đọc đi thì hiểu không nói dài dòng: http://vi.wikipedia.org/wiki/L%C3%A3_B%E1%BB%91
thằng lã bố là đứa phản phúc, nhiều lần theo lưu bị rùi lại bán đứng lưu bị, 2 lần giết cha nuôi ,thử hỏi uông là lưu bị thì có giúp hông.

Ko biết thì im họng, ta nói cho thông
Chính nghĩa định nghĩa gì đi nữa, quan trọng là cái mục đích của nó, và những ai thật sự hưởng lợi vì nó
Lưu, tào, tôn, vốn dĩ đều chỉ vì bản thân mình, dùng mấy chiêu bài nhân nghĩa, trung nghĩa ra cốt để lôi kéo nhân dân, mong được ủng hộ
Như việc đánh xuyên, lưu bị vốn rất muốn, nhưng lại sợ lòng dân ko phục,nên chần chừ, ko dám quyết
Ko phải vì lo nhân dân nó oán ghét đó sao?

ai đánh trận mà không dựa vào lòng dân, ông thử kể ra coi, quan trọng là ông biết không hợp lòng dân ông có chịu không làm không, có thể dễ dàng lấy Từ CHÂU..., lưu biểu nhiều lần nhường chức mà Lưu bị có chịu đâu -> đủ đẻ tháy nhân nghĩa rùi , cái hay của Lưu bị là biết lấy đức phục nhân. Còn tào tháo là lấy nghiêm phục nhân, ông xem coi Tào thào được người khuyên can là đừng nên làm vua chỉ đứng đằng sau nhiếp chính (cái này không hợp lòng dân) mà vẫn làm, Duơng tu thông minh nhưng cũng vì quá thông minh nên bị Tào tháo giết http://vi.wikipedia.org/wiki/D%C6%B0%C6%A1ng_Tu, ông muốn kể nữa thì tui kể ông nghe, nói bậy mà còn nói lớn.

tả từ hay ai chống đối nữa thì họ chống là chống nghịch tặc nhà hán, chứ cóc phải theo phe họ lưu đâu, đừng nhầm tưởng

=> đồ ngu, nhà hán họ gì ông còn hông biết mà lý sự

Mưu sĩ của ngụy đông như kiến cỏ, nhiều như là mùa thu
Thục được ai?
Bàng thống ? GCL ? Pháp chính ? Ngụy Diên ? Khương Duy ????
ai nữa nhỉ
Hổng có ma nào hết
Trong khi ngụy có quách gia, giả hủ, tuân úc, tuân du, cha con tư mã, lý nho, đặng ngải, chung hội, dương tu, ...chưa thèm kể đến những mãnh tướng mà vừa dũng vừa mưu như Trương Liêu, Từ hoảng, tào nhân,...
Tôn ngô cũng chả thiếu, chu du,lục tốn, lỗ túc, trương chiêu, gia các khác, ...lữ mông, cam ninh, thái sử từ, chu thái, lăng tháo, hoàng cái,...

=> cái này gọi là ít nhưng được cái chất, yếu mà phân 3 thiên hạ ít mà thắng đông thì mới hay. (mặc dù ông kể thiếu rất nhiều người bên thục)

Thục mãi chỉ là kẻ hèn nhát, lén lút, liên minh này, liên kết nọ, mượn tay ngụy diệt ngô, mượn ngô hù ngụy chứ thực lực cóc gì

đây là đạo dùng binh, mượn sức người đẻ đánh người, đay không phải là hèn nhác như ông nghĩ đâu nhá, mưu lược binh gia chính là không đánh àm thắng, cái này không bỉ ổi như ông nghĩ, thử hỏi việc gia cát lượng mượn đông ngô đánh ngụy không lẽ chu du không biết, nhưng do GCL có tài nên mới thuyết phục được chu du làm nên liên minh tôn-lưu,
Ngụy và Ngô cũng liên mình chứ có thua gì thục đâu

Fan boy nào của thục mà ức chế quá thì vào đây ta tranh luận nhé
Thích lấy dẫn chứng từ lịch sử, hay từ sự bịa đặt của LQT ta đều chả ngán

=> nảy giò tui không có dãn chứng gì quá đà từ LQT hết nhá toàn là wiki đáy.
Tui không muốn phí thời gian nhưng ông nói năng bá đạo quá, ông mà vô làm nhân vât trong ngoalong thì được cái skill nhục mạ tỷ lệ miss 100%
Tui không bên vực ai cả, ai có lý tui theo thui, chứ tui bên ngụy

---------- Post added at 08:20 PM ---------- Previous post was at 08:00 PM ----------

[QUOTE=Tuan Nuce;3810956321]
[QUOTE] => BẠCH LẦU CHỨ CÓ PHẢI BẠCH ĐẾ THÀNH
[QUOTE=Tuan Nuce;3810956321]
Còn họ lưu thì mở mồm ra là "con cháu hậu nhân Tĩnh vương",cố gắng mượn chiêu bài hoàng thân (mà chả chứng minh được, và lịch sử thì cũng nói rõ ràng Hán đế cóc có thèm nhận người chú hờ này) ra để lòe bịp thiên hạ
[QUOTE]
=> XEM LẠI ĐI NHÁ http://vi.wikipedia.org/wiki/L%C6%B0u_B%E1%BB%8B , ông minh chứng đi

vuatrochois04
30-04-12, 20:31
Mệt
"Chính" - đúng
"Nghĩa" - Nhân nghĩa, trung nghĩa, đạo nghĩa, nôm na là những thứ hợp với lẽ thường, hợp đạo lý

Đó là "khôi phục hán triều, đánh tan nghịch tặc, mang lại thái bình, thịnh vượng"
1- Mượn danh dòng dõi hán thất, tranh quyền đoạt vị cho bản thân, tự xem mình là tôn thất nhà hán, nhưng thực chất ko được Hán đế công nhận, ko có chuyện "nhận làm Lưu hoàng thúc" =>> suy ra xuất phát điểm cũng chỉ là 1 thể loại "ngoài tôn thất" =>> tương đương Tào tháo, vậy tháo ko chịnh nghĩa, há lưu chính, bị nghĩa ??
Nực cười =))
Như nói ở trên, lưu chi là 1 trong những thế lực phong kiến thời đó, tranh đoạt quyền lợi, cho bản thân (cái này thì chắc chắn, vì sao, vì lừa dối dân chúng, tự xưng đế, tự cho mình là hán đế, công khai mạo nhận địa vị người khác,sau này đến lượt GCl lại 1 mực thể hiện sự ngu trung, phò tá 1 kẻ ngu đần, si ngốc, há chẳng mang lại tai uơng cho nhân dân, như kiệt trụ à)
1 triều đại khi đã hư vong, tuyệt sẽ bị đào thải, mọi việc níu kéo chỉ thể hiện sự chây lười, mê muội =>> thua cuộc là điều hiển nhiên

Kẻ nảo kêu Ngụy là nghich tặc mà ko nghĩ Tôn cũng nghịch tặc, thục càng nghịch tặc thì đúng là quá cuồng si rồi
Toàn các bố chỉ biết đọc đọc mấy cái lí luận mang đầy tính phận biệt của LQT, mặc nhiên công nhận Ngụy là giặc, mà cóc có gì chứng minh Ngụy giặc?
Ngụy giặc ở điểm nào, khi đã mạnh dạn phế bỏ triều đại cũ đã mục nát để kiến tạo 1 thời đại mới

Buồn cười =))
Bạn nói riết thấy dai dài và dở quá . Những lập luận của bạn chỉ là lời nói phiến diện của bạn. Tào Ngụy rõ ràng là thằng ăn lộc vua cướp ngôi vua mà cứ ngồi bẻ cong sự thật :)
Bạn nói nhiều mà chả có ý nghĩa gì cả ,cứ đem cái quan điểm hiện đại "phiến diện" của mình mà ghép vào với toàn thể như bạn là đúng rồi vậy :|
Còn nữa,những bài viết sau bạn nói ngắn gọn xúc tích thôi nhé . Văn vẻ lủng củng mà cứ tỏ nguy hiểm,toàn thừa giấy vẽ voi ;););)

mrduc79
30-04-12, 20:58
chơi game để giải trí:). đụng tí là cải nhau;).mà game này phỏng theo tam quốc mà:o
Mình theo Thuc4 không phải vì mạnh hay chình nghĩa:07: mà vì lúc vào chọn hên xui;)

Liu Fang
30-04-12, 21:56
Nói chung các ông nhảy vào chém ầm ầm , nói chung truyện có đúng có sai, ai tin đúng thì là đúng còn ko tin thì là sai. Sao phải tranh cãi làm gì, nó giống như tao thích thì dù thối cũng thành thơm, còn ko thích thì mày có là hoa hồng tao cũng bảo là hoa thiên thanh ( Biết hoa này chứ ) =)). Nói chung thích nhất tào tháo - gian hùng - làm bá chủ - mỗi tội đa nghi quá .

Tranking91
30-04-12, 22:27
tướng theo thục khó mà giành đc đại công! tính tình như triệu vân càng khó, vì triệu vân ko ham danh lợi, mấy trận đánh lớn thì có 2 đại ca trương phi và quan vũ giành mẹ nó rồi! luu bị thì theo phe 2 em mình rồi! chứ để triệu vân thay quan vũ đánh mấy trận thì thục đã thống nhất từ lâu

tienmanhbktn
30-04-12, 22:55
Ko biết mọi người có để ý ko? đơn kỵ đánh vào ko làm đối phương tăng 25 sĩ khí! ngoài các skill có hiệu ứng giảm sĩ khí thì các skill khác đánh vào làm đối thủ tăng thêm 25sk như đánh thường nhưng đơn kỵ thì ko tăng. mà dame to vật vã.

Tranking91
01-05-12, 01:21
Ko biết mọi người có để ý ko? đơn kỵ đánh vào ko làm đối phương tăng 25 sĩ khí! ngoài các skill có hiệu ứng giảm sĩ khí thì các skill khác đánh vào làm đối thủ tăng thêm 25sk như đánh thường nhưng đơn kỵ thì ko tăng. mà dame to vật vã.
vãi đái ông này skill nào mà làm tăng sk???????????????????

M497075639
01-05-12, 05:35
ai nói với bạn đèu này vậy, bạn xem kỹ chưa mà nói như thế, tất cả các skill nếu không có hiệu ứng giảm sk thì sẽ không làm tăng sk đói phuơng (đơn kỵ cũng không ngoại lệ)

Họ Nguyễn
01-05-12, 09:38
Mệt
"Chính" - đúng

Nực cười =))

Buồn cười =))
Theo kiểu của bác thì bây giờ là xã hội chủ nghĩa rồi sẽ bị mục nát và chuyển thành tư bản chủ nghĩa ?
Lưu Bị là con cháu nhiều đời của Lưu Bang ( nhiều truyện có , em cũng ko biết nó có hư cấu ko ).Do đó ko thể nói Lưu Bị là ngoài tôn thất nhà Hán như Tôn , Tháo đc.Các bác có thể vào đây :http://vi.wikipedia.org/wiki/L%C6%B0u_B%E1%BB%8B.Ngay từ những câu đầu tiên đã có.
Không thể nói 100% là Lưu không hề toan tính lấy thiên hạ làm riêng của mình đc. Nhưng trong đó cũng có 1 phần do dòng máu ( ở trên em đã nói Lưu Bị con cháu Lưu Bang) , chả lẽ để thiên hạ của tộc mình rơi vào tay người khác ?
Về sự ngu trung của GCl thì em không tranh cãi gì cả.
Thật sự chiến tranh là tàn khốc , ko cần biết Lưu - Tôn - Tào có mục đích gì nhưng ko có người dân nào đc ấm no , yên ổn thời Tam Quốc cả ( bác nào ko đồng ý thì cho em xin 1 ít dẫn chứng ).
Tào Tháo chỉ có thể nói là "Năng thần thời trị , gian hùng thời loạn " . (câu này học từ mấy lão + đọc truyện + wiki + ....)
Trong Tam Quốc bất cứ thế lực nào cũng là giặc khi chống lại Thiên Tử ( mà chúng ta gọi là bù nhìn ấy).
Từ Lưu -Tôn-Tào đều xuất phát từ mục đích là giành thiên hạ về tay mình nhưng lại chụp lên 1 cái nón bảo hiểm rất an toàn đó là lấy lại hòa bình cho thiên tử .
Chả có gì nực cười cả bác ạ!Nếu không có những cái này thì chắc chúng ta cũng ko chém gió , ném đá nhau nhiều như vậy đâu

Tên Hiện Thị Mới
01-05-12, 13:19
Ý kiến gì chứ. Nhà Tư Mã sẽ thống nhất vậy mà skill của tụi nó sao lại cùi quá vậy.
TM Ý (kinh lôi), TM Chiêu (độc chú), TM Sư (Ly Gián), TM Viêm (Nhục Mã)
Cuối cùng là chúng Win đấy sao không đổi skill. Để cho Ngụy là bá chủ luôn :13:

KVTMMr Rai
01-05-12, 14:54
Vãi Tuan Nuce bác nói cứ như nhà sử học,chính trị học,tâm lý học,văn học thời đại vậy?Mỗi câu bác phán ra cứ như đúng rồi vậy?Tra wiki...... hài :o.Câu cú thì gò bó lằng nhằn.....vãi nuce :07:

kuween25
01-05-12, 15:06
Truyện ư , truyện này hoàn toàn là chế , cái gì mà các quân sư nổi tiếng đều cùng một thầy mà ra. Rồi Triệu Vân là tay chân của TMY ( Triệu Vân thực sự đã chết , thằng này là Hỏa mạo danh Triệu vân) Bạn có vẻ như đọc truyện xong rồi xem những cái trong truyện là sự thực luôn ;) Hài thật . If you know what I mean

watermoon
01-05-12, 16:17
pó tay các thím sử nhà chưa thông sử TQ lại làu làu @@

M497075639
01-05-12, 18:03
Ý kiến gì chứ. Nhà Tư Mã sẽ thống nhất vậy mà skill của tụi nó sao lại cùi quá vậy.
TM Ý (kinh lôi), TM Chiêu (độc chú), TM Sư (Ly Gián), TM Viêm (Nhục Mã)
Cuối cùng là chúng Win đấy sao không đổi skill. Để cho Ngụy là bá chủ luôn :13:
cái này không biết ngoalong làm ăn sao, chúng là những tướng chiêu mộ nên nước nào cũng có, gia đình tư mã không thuộc tam quốc ;), à bạn còn thiếu 1 skill vô cùng hay của đặng ngải đấy - skill long minh (mặc dù đặng ngải không thuộc họ tư mã nhưng đi theo làm tướng của tư mã và còn chung hội nữa -mình quên skill con này rùi :))

M497075639
01-05-12, 18:05
post cái comment xàm quá, ngoalong thì bàn tam quôc chứ có phải Đại việt sử ký đâu mà bàn sử Việt ;), khi nào VNG có game hoàn toàn của VN, nói về lịch sử VN thì tới đóa chắc bàn bạc và đi từ giữ lắm ;)

Họ Nguyễn
01-05-12, 18:14
Nhưng mà thật sự truyện đó rất rất ư là hay :D.
Cũng biết cái này là hư cấu , với lại chuyện này đọc đc đến chap 18x hay 19x hoặc 2xx thì thấy Hỏa bị TMY đuổi nên quay về với thân phận "Triệu Vân " rồi.
Đọc đoạn này mới thấm cái nỗi lòng lão Tào.Con bị mất ( do lão Hỏa tập kích bất ngờ ) chắc cú lắm :|.Rồi thằng TMY nhìn cả nhà chết hết . Đang đọc đến đoạn nó quy hàng cho lão Tào chuẩn bị xử anh Lữ Bố đẹp trai dâm zê ;)).
And i don't know what your mean =))

Họ Nguyễn
01-05-12, 18:17
Thật sự mà nếu như nước mình biết cách khai thác sử Việt Nam ( ko phải giai đoạn lệ thuộc vào TQ) thành 1 cuốn tiểu thuyết , truyện ( có chém gió , trảm phong binh pháp , sấm chớp đùng đùng cũng chả sao cả ) thì có khi các ae chúng ta lại từ " Thục chính nghĩa Ngụy gian hùng " thành " Vua Quang Trung rất ư là đẹp trai nhá , đã thế còn đánh giỏi nữa , nghe đâu đang có bí kíp chăn nuôi voi đc hậu nhân người xuất bản thành 1 triệu bản , đang bán đắt như tôm tươi tại tất cả các tỉnh thành của nước ta " =)).

M497075639
01-05-12, 18:58
Thật sự mà nếu như nước mình biết cách khai thác sử Việt Nam ( ko phải giai đoạn lệ thuộc vào TQ) thành 1 cuốn tiểu thuyết , truyện ( có chém gió , trảm phong binh pháp , sấm chớp đùng đùng cũng chả sao cả ) thì có khi các ae chúng ta lại từ " Thục chính nghĩa Ngụy gian hùng " thành " Vua Quang Trung rất ư là đẹp trai nhá , đã thế còn đánh giỏi nữa , nghe đâu đang có bí kíp chăn nuôi voi đc hậu nhân người xuất bản thành 1 triệu bản , đang bán đắt như tôm tươi tại tất cả các tỉnh thành của nước ta " =)).
bạn này nói đúng đáy, đừng nói LQT bịa tam quôc chí, chứ LQT mà không bịa thì chắc hông có phim Tam quôc diễn nghĩa, cũng chẳng có cái game ngoalong này, và càng không có cái topic này cho ae chém gió ;),
Bên mình ít có ai bịa được như LQT nên lich sử Việt Nam hơi bị tẻ nhạt (mặc dù sự thật không hẳn vậy)
Nói gì thì nói, mặc dù tam quôc diễn nghĩa là 50%bịa nhưng nhờ đó cũng xuất hiện nhiều thần tượng làm ae ngưỡng mộ và cố gắn noi theo (ai cũng muốn trở thành gia cát lượng mưu trí xuất thần, tào tháo gian hùng, triệu vân dũng mạnh ... ;))

DaoNguyen
01-05-12, 21:30
vãi đái ông này skill nào mà làm tăng sk???????????????????
Skill kích thích đó bạn, cái duy nhất luôn :))

Tranking91
01-05-12, 22:19
anh em chắc ai thần tượng triệu vân thì cũng nản, skill tầm thường quá ko có nét riêng gì hêt! cả mã siêu nữa it ra mấy tướng vip của các nước mấy ông làm game nên cho skill hấp dẫn chút xíu thì hay hơn! chỉ gop y nhỏ mong anh em đừng chém!

LePhung
01-05-12, 23:23
chắc bạn này muốn có 1 skill như tử hoảng của Ngụy ,aoe và liên tục =))
.................

01-05-12, 23:56
Bạn Tuan Nuce là một đại diện cho chủ nghĩa cuồng si Ngụy , fan cuồng của HKT ... í nhầm fan cuồng của Tào Tháo =))

Bạn ấy bỏ công ra type phím , nhưng chẳng đc ai đồng tình , chỉ thấy đa số đều phản bác lại , ôi uổng công của bạn ấy quá ... Vãi Nuce ( Vê Nờ ) !

từthứ
02-05-12, 02:27
ngủ hổ tương của thục , mà thấy hết 3 tướng ko sài được rồi hoàng trung , trịu vân , mã siu , trương phi ko phải pk nhung đi map thì rất ỗn , quan vũ skill solo thì quá bá đạo
nhìn cũng chán bên thục quốc toàn chơi mưu công , ngủ hổ tướng để làm cảnh

lanwie
02-05-12, 04:03
đơn kỵ khá ổn dame to gây sát thương 1 đường thẳng
nộ sát giảm 100 sĩ khí tấn công trên 1 đường thẳng
ai bảo đây là 2 skill cùi, theo mình đây có thể coi là 2 skill cực kỳ nguy hiểm trong pk.
vì sao lại thế ư?
Đơn giản đơn kỵ tấn công cả hậu phương dame to dễ one hit trống dù có hoa đà cũng buff không lại được(rất dễ hiểu vì trống thường là những tướng võ thấp nên cỡ 1 đơn kỵ của chu thái tầm hơn 20k).
Nộ sát tuy không phải chiến pháp liên tục nhưng nó -100 sĩ khí có thể cắt đứt 1 chiến pháp liên tục, trúng hoa đà coi như tèo. Dame ổn nhưng thường chỉ đề - sĩ khí nên dame không quan trọng.
Ngoài ra còn nhắc phải nhắc đến skill mãn ngưu đánh AOE nhưng dame không quá hiểu quá như đơn kị được có thể nói giết trống thì được còn hoa đà thì hơi khó.
cb đính kèm anh thưởng thức
http://s20.idngoalong.zing.vn?bid=12040118493619778

M497075639
02-05-12, 06:19
Skill kích thích đó bạn, cái duy nhất luôn :))
bạn oiư kicks thích là skill thường bạn à, trong ngoalong chia làm 4 loại skill (thật chất là 3 loại): kế sách , chiến pháp, và skill hỗ trợ (như phấn chấn, cỗ vũ)hoặc tăng đánh thường (như kích thích), do kích thích là tăng đánh thường nên làm tăng sĩ khí thui, các skill còn lại thì không

M497075639
02-05-12, 06:32
anh em chắc ai thần tượng triệu vân thì cũng nản, skill tầm thường quá ko có nét riêng gì hêt! cả mã siêu nữa it ra mấy tướng vip của các nước mấy ông làm game nên cho skill hấp dẫn chút xíu thì hay hơn! chỉ gop y nhỏ mong anh em đừng chém!
chăc tại bạn kinh thường skill của triệu vân mã siêu quá, vói lại chắc tại hiệu ứng nó hông đẹp bằng các skill kia ;), chứ thật sự khi bạn dùng sẽ thấy đơn kỵ phá quân rất mạnh và hay (hông hiểu các bạn nghĩ sao mà chê các skill này),
thứ nhát đan kỵ là kẻ thù của man ngưu, nếu dùng trận 4 trông 1 tử hoằng thì chỉ cần cho đơn kỵ vào là nó tiêu ngay, SỞ DĨ TRIỆU VÂN CÓ ĐƠN KỴ - đơn kỵ nghĩa là 1 mình 1 ngựa, nghe tên mà biết quá hợp với Triệu vân rùi còn gì ;), 1 mình 1 ngựa xông vào vòng vâu cứu chúa
thứ 2,phá quân rất hay vì bản thân phá quân đã là 1 đội hình gồm liên kích và hoa đà, nên chỉ cần mình cũng đánh ngàn vạn quân, cái này giống Mã Siêu mà ;)
thứ 3, là đơn kỵ và phá quân đã được update về dame rùi, ae cứ dùng thoải mái.

watermoon
02-05-12, 06:53
vào thời tam quốc việt nam hình như là 1 châu quận thuộc ngô thì phải
các bạn mất công chẳng vì 1 cái j zzz
đan kỵ thì sao? cả 3 nước cũng chỉ có 3 thằng đan kỵ là j còn thằng nào khác zzz
đan kỵ mà dame k to à??? đc voi đòi 2 bà trưng

Tuan Nuce
02-05-12, 09:35
Bạn Tuan Nuce là một đại diện cho chủ nghĩa cuồng si Ngụy , fan cuồng của HKT ... í nhầm fan cuồng của Tào Tháo =))

Bạn ấy bỏ công ra type phím , nhưng chẳng đc ai đồng tình , chỉ thấy đa số đều phản bác lại , ôi uổng công của bạn ấy quá ... Vãi Nuce ( Vê Nờ ) !

Toàn thằng ngu mà đòi chém với ta
Buồn cười
Đếm lại từ đầu xem mấy người kêu "thục vô dụng"
Mấy thằng fan boy thục rêu rao lên mà có cãi được gì đâu
Nhạt như nước ốc ấy

Toàn thể loại trẻ trâu chỉ mới đọc truyện, xem phim mà tinh tướng
Tranh luận thì chả phản bác được cóc gì chỉ biết mở mồm "bạn nói dài dòng, nhưng ko đúng, ko chính xác"

Cảm thấy bản thân vô dụng quá, ko thể bênh vực cho mấy thằng phế nhân ngũ hổ thục thì im đi cho nhanh, nhiều chuyện

Tai87
02-05-12, 10:43
Thấy mỗi coment của bác này là hay. :D

M10177804
02-05-12, 11:06
theo mình thì mình thấy triệu vân nên cho skill tật xung sẽ hay hơn là cho Triệu Quãng skill đó mới đũ thể hiện uy quyền của TV chứ :U

Bạo Soái
02-05-12, 12:09
mình cũng muốn Thục có thêm 1 skill đặc trưng cho bằng Ngô với Ngụy

duongkhantq91
02-05-12, 14:18
Toàn thằng ngu mà đòi chém với ta
Buồn cười
Đếm lại từ đầu xem mấy người kêu "thục vô dụng"

người kê
u thục vô dụng thì không biết nhưng chỉ tháy là có tới 5 người pót bài phản bác ông rùi đáy
[QUOTE=Tuan Nuce;3810979288]
Toàn thể loại trẻ trâu chỉ mới đọc truyện, xem phim mà tinh tướng

ông không đọc mấy cái như vậy thì chắc ông chứng khiến chắc ;), ông dùng mắt để đọc, tai để nghe nhưng không dùng chất xám để suy nghĩ, chỉ biết cải bừa, cho rằng mình phán lời nào ra cũng như thánh, thánh vô bệnh viện mà chơi nhá ;)

Tuan Nuce
02-05-12, 16:08
người kê[QUOTE=Tuan Nuce;3810979288]u thục vô dụng thì không biết nhưng chỉ tháy là có tới 5 người pót bài phản bác ông rùi đáy

ông không đọc mấy cái như vậy thì chắc ông chứng khiến chắc ;), ông dùng mắt để đọc, tai để nghe nhưng không dùng chất xám để suy nghĩ, chỉ biết cải bừa, cho rằng mình phán lời nào ra cũng như thánh, thánh vô bệnh viện mà chơi nhá ;)

5 thằng post bài phản đối
Thế nó phản đối = lí lẽ, lập luận hay bằng cái miệng, bằng việc "bạn này viết dài dòng, lủng củng" thế =))
Cãi bừa?
cãi bừa chỗ nào, chỉ ra được ko?
Ko được thì nín

Nói nốt là thằng nào kêu ta lấy thông tin trên wiki, buồn cười
wiki chả có tí tẹo nào mang tình lịch sử,chả được kiểm chứng gì, ai thèm quan tâm
còn muốn hiểu rõ tam quốc, bối cảnh cũng như sự thật thì nên chịu khó lân la các forum như gvn (trước đây thôi giờ box đó hoang phế rôi), fanpage HPL trên face, cũng như tìm đọc các tài liệu chính sử như hấu hán thư, lịch sử trung quốc thời phong kiến, Luận bàn tam quốc, Tam quốc chí của trần thọ, chứ đừng chỉ biết lấy mấy cái vớ vẩn trong TQDN ra mà lòe bịp hay tự sướng =))

P/S: mãnh tướng hoàn mỹ Triệu vân, thế mà nhà thục nó cho làm 1 thằng tướng quèn, vô danh vô phận, suốt đời làm thằng tiên phong ;)

M497075639
02-05-12, 17:01
[QUOTE=duongkhantq91;3810981756]
còn muốn hiểu rõ tam quốc, bối cảnh cũng như sự thật thì nên chịu khó lân la các forum như gvn (trước đây thôi giờ box đó hoang phế rôi), fanpage HPL trên face, cũng như tìm đọc các tài liệu chính sử như hấu hán thư, lịch sử trung quốc thời phong kiến, Luận bàn tam quốc, Tam quốc chí của trần thọ, chứ đừng chỉ biết lấy mấy cái vớ vẩn trong TQDN ra mà lòe bịp hay tự sướng =))

những bằng chứng đưa ra đèu bị bát bỏ mà còn cải không phải cải bừa là gì
mấy cái diễn đàn ông nói cũng chỉ chém gió chứ có hay ho gì, còn mấy quyển sách ông đọc thì đa phần ai thích tam quôc đều đã đọc qua rùi, mới đọc tí sách vở mà cũng đòi làm thánh. => bởi vậy tôi mới nói ông biết đọc, biết nghe, nhưng không có não để suy luân, đọc cho lắm vào thì cũng chỉ như con vẹt, tui thấy máy cái comemt ông viết toàn như con cóc, tui nghĩ ông chơi ngoalong cũng chả khá là bao ;)

mãnh tướng hoàn mỹ Triệu vân, thế mà nhà thục nó cho làm 1 thằng tướng quèn, vô danh vô phận, suốt đời làm thằng tiên phong

cái gì vô danh vô, tướng tiên phong thì đã sao (miễn làm sao tốt vị trí của mình thì thui), xem kỹ đi nhá, còn skill đơn kỵ tui nghĩ chắc ông cũng chưa xài bao giờ mà kinh thường nó.
ttp://s13.idngoalong.zing.vn?bid=1202110609084898
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=12021012344925539
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=12021010370618440
http://s13.idngoalong.zing.vn?bid=12021113213519485
(cái này trên diễn đàn, skill dơn kỵ của Việt Cát, về chỉ số thì triệu tử long mạnh hơn việt Cát nên dame nó mạnh hơ)

Gà mới nở
02-05-12, 17:08
[QUOTE=duongkhantq91;3810981756]người kê

5 thằng post bài phản đối
Thế nó phản đối = lí lẽ, lập luận hay bằng cái miệng, bằng việc "bạn này viết dài dòng, lủng củng" thế =))
Cãi bừa?
cãi bừa chỗ nào, chỉ ra được ko?
Ko được thì nín

Nói nốt là thằng nào kêu ta lấy thông tin trên wiki, buồn cười
wiki chả có tí tẹo nào mang tình lịch sử,chả được kiểm chứng gì, ai thèm quan tâm

P/S: mãnh tướng hoàn mỹ Triệu vân, thế mà nhà thục nó cho làm 1 thằng tướng quèn, vô danh vô phận, suốt đời làm thằng tiên phong ;)
Viki viết Tam Quốc thì 80% là lấy từ Tam Quốc của La Quán Trung ra, ai đọc truyện thì sẽ biết thôi! Tam Quốc Trần Thọ mình tin nó chiếm hơn 95% là lịch sử, Vì Trần Thọ là sử gia thời Tam Quốc, nhưng có lẽ do thơi gian khá xa nên Tam Quốc của Trần Thọ có thể bị sai lệch 1 tí

02-05-12, 17:43
Thôi từ nay AE tránh bạn Vãi Nuce ra nhé , hậu duệ của Hoa Hâm đấy , đụng vào thần tượng HKT ... ặc ặc sao cứ nhầm hoài ... thần tượng Tào Thào của bạn ấy hay nói những gì nghịch ý bạn ấy là nghe bạn ấy Nhục Mạ cho !

Thế giờ mình hỏi bạn Vãi Nuce , bạn có gì làm bằng chứng những điều trong các forum gvn , fanpage HPL , tài liệu chính sử hậu hán thư , 3QC của Trần Thọ là đúng sự thật của lịch sử thời 3Q , và hơn hết 3QC của Trần Thọ đc viết ra sau khoảng 400 - 500 năm sau thời 3Q dựa trên các tài liệu để lại , ai dám chắc chắn 1 điều rằng các tài liệu đó là đúng 100% và Trần Thọ ko thêm mắm dặm muối gì vào ?!

P/s: Rõ ràng chủ topic này lập ra là để bàn luận và kiến nghị một skill mới đặc trưng riêng cho Triệu Vân , thế mà bạn vẫn từ phương trời xa xăm nào trôi dạt vào đâm bị thóc chọc bị gạo ! Suy nghĩ xem cách xử sự của bạn đúng hay sai trước đi rồi hãy reply comment của mình nhé !

watermoon
02-05-12, 18:44
Triệu Vân

- Không hề theo Viên Thiệu.

- Trong lần bỏ Công Tôn Toản cùng Lưu Bị đi cứu Đào Khiêm, Vân theo Bị luôn, không trở về với Toản nữa. Chứ không phải mãi sau này Vân mới làm cướp núi rồi theo Bị.

- Thực sự có 1 mình 1 ngựa xông xáo trong trận Tương Dương Trường Bản. Nhưng không hề đánh với Trương Cáp. Các tướng Vân giết trong trận này đều không có thật (trừ Hạ Hầu Ân và thanh gươm Vân cướp được là có thật) Và cũng chính vì lo cứu A Đẩu mà 3 con trai và các con gái của Lưu Bị bị Tào Thuần bắt.

- Chuyện Vân chết vì cái kim của vợ là do kịch dân gian đồn đại, không có thật.

- Truyện Vân một mình đẩy lui quân Tào không có thật.

- Vân không giết Chu Nhiên ở Di Lăng.

- Truyện Vân giết 5 tướng trong lần chinh phạt Trung nguyên lần 1 không có thật, nhưng bị Hạ Hầu Mậu vây là có thật.

- Các con cháu của Vũ, Vân như Quan Hưng, Triệu Thống, Triệu Quảng đều tham gia cửu phạt Trung Nguyên với Khương Duy (truyện không nhắc tới) tuy không giữ các vai trò quan trọng.

- Triệu Vân là tướng uy dũng và cũng có trí tuệ, tuy nhiên không được cầm đại quân bao giờ, thường chỉ làm tiên phong.

- Được biết đến như một chiến binh vĩ đại, Triệu Vân hội tụ đủ các bản chất của những anh hùng trong thời đại ông. Mặc dù Tam Quốc Diễn Nghĩa của La Quán Trung chỉ đặc biệt miêu tả Triệu Vân võ công cao cường, thực ra ông còn đáng được ngưỡng mộ bởi tài thao lược khôn khéo, lòng trung thành tận tụy và tính cách thẳng thắn, sự dũng cảm phi thường
nguồn sưu tầm : http://me.zing.vn/apps/blog?params=/game.ngoalong/blog/detail/id/948707560?from=appbox
k phải k ai phản bác lại thục, chẳng qua thấy mấy bạn thục cãi cùn k mún nói
tư liệu thì có rất nhiều nhưng cũng k tiện dẫn chứng
bạn cãi phải có dẫn chứng đàng hoàng, tốt nhất các dẫn chứng đưa ra ở những tài liệu có tính xác thực cao
tam quốc diễn nghĩa của la quán trung nếu đưa ra cũng chỉ là ý kiến 1 chiều.
như bạn tuân nuce , bạn ấy có thể đưa ra rất nhiều dẫn chứng ở nhiều tài nhiều khác nhau nhằm tăng tính xác thực
của điều bạn ấy đưa ra. Phàm những ng biết suy nghĩ , dám chắc đều ủng hộ bạn tuấn nuce
văn quan trọng ở lập luận và dẫn chứng ai đã từng đi học đều biết
1 khi ta đã tranh luận về 1 đề tài j đó điều đc cho là k xác thực như TQDN của LQT cũng k nên mang ra làm dẫn chứng
văn phong lủng củng đừng chém
:15:

Sapphire1504
02-05-12, 19:34
toàn mấy chú fan boy dốt nát chả hiểu có đọc hết nổi quyển TQDN chưa mà cứ ông ổng lên thục giỏi thế nọ thế kia :-j. Kiến thức thì chả có chỉ chém gió là tài, Triệu Vân là tướng toàn mỹ, toàn mỹ cái ... gì công lao nhập Xuyên còn chả = Ngụy Diên . Chung quy toàn lại bác La quăng bom TQDN nhiều quá nên làm hỏng nhiều thế hệ mù quáng tin vào . Haizz

M308130488
02-05-12, 19:55
tại triệu tử long được nói đến nhiều chứ thực ra tam quốc có rất nhiều tướng mạnh

M497075639
02-05-12, 21:34
Thôi từ nay AE tránh bạn Vãi Nuce ra nhé , hậu duệ của Hoa Hâm đấy , đụng vào thần tượng HKT ... ặc ặc sao cứ nhầm hoài ... thần tượng Tào Thào của bạn ấy hay nói những gì nghịch ý bạn ấy là nghe bạn ấy Nhục Mạ cho !

Thế giờ mình hỏi bạn Vãi Nuce , bạn có gì làm bằng chứng những điều trong các forum gvn , fanpage HPL , tài liệu chính sử hậu hán thư , 3QC của Trần Thọ là đúng sự thật của lịch sử thời 3Q , và hơn hết 3QC của Trần Thọ đc viết ra sau khoảng 400 - 500 năm sau thời 3Q dựa trên các tài liệu để lại , ai dám chắc chắn 1 điều rằng các tài liệu đó là đúng 100% và Trần Thọ ko thêm mắm dặm muối gì vào ?!

P/s: Rõ ràng chủ topic này lập ra là để bàn luận và kiến nghị một skill mới đặc trưng riêng cho Triệu Vân , thế mà bạn vẫn từ phương trời xa xăm nào trôi dạt vào đâm bị thóc chọc bị gạo ! Suy nghĩ xem cách xử sự của bạn đúng hay sai trước đi rồi hãy reply comment của mình nhé !
hay, vote bạn 1 phiếu, ngày mai chém tiếp ;)

Gunny Cà Mau
02-05-12, 22:44
Em đã từng ở dđ LSVN và xem hàng trăm lượt cmt về 3QC cũng như 3QDN, và em có ý kiến như thế này;), tại sao mọi người k lập ra 1 CTrình vào ngày nào đó và tất cả mọi ng` lại mà tranh luận;). Lúc đó đem theo cái bằng chứng của mình(sách, nguồn internet, tư liệu,v.v..),vs em đọc cmt của bác Nuce nghe vãi quá;), đỉnh của đỉnh lun đó

Gà mới nở
02-05-12, 23:30
Tức cười mấy bạn khoái Thục, nói thiệt nhé chưa chắc mấy ku đọc xong quyển Tam Quốc Của La Quan Trung chưa nữa mà bày đặt ca Triệu Vân toàn mỹ rồi đòi có skill đặc biệt gì đó. Nếu nói đúng hơn nhé, Triệu Vân chả lập nên công lao nào lớn cả. Vào xuyên đánh Lưu Chương, hay tiến ra Hán Trung lập nên Thục Hán thì đa phần là sách lược của Pháp Chính (Lão La lại phét là do Gia Cắt Lạng), tướng dẫn Binh ngoài mặt trận thì chỉ Ngụy Diên, Hoàng Trung, Trương Phi thôi, còn Triệu Vân xếp xó... sau này Hán Trung là yết hầu Thục Hán được Lưu Bị giao cho Ngụy Diên chứ không ai khác trấn giữ (ngay cả Trương Phi mà Lưu bị còn không giao cho), nhờ đó Thục Hán nhờ đó mà tồn tại khá lâu.

Tranking91
02-05-12, 23:46
vào thời tam quốc việt nam hình như là 1 châu quận thuộc ngô thì phải
các bạn mất công chẳng vì 1 cái j zzz
đan kỵ thì sao? cả 3 nước cũng chỉ có 3 thằng đan kỵ là j còn thằng nào khác zzz
đan kỵ mà dame k to à??? đc voi đòi 2 bà trưng vì cả 3 nước đều có nên mình mới nói ko đặc biệt, ý mình nói đến hình ảnh kìa, với lại có 2 tướng cuối rồi có thấy ai xài triệu vân mã siêu đâu! tất cả đều xài 2 tướng cuối có thấy ai xài đan ky phá quân đâu!

DatAnhpro
02-05-12, 23:58
hic nhà phát hành sẽ rất khó trong việc tìm skill riêng cho từng tướng của mỗi nước để không đụng hàng được lên chủ 2pic cố có sao xài vậy đi, mình thì ko tìm hiểu về tam quốc ( ngoài xem 3Q và mấy phim nói về tào tháo ) lên ko bàn chuyện 3Q ra sao. Nhưng thiết nghĩ nếu tướng nào cũng muốn có skill riêng biệt hơi khó, chẳng hạn tào tháo gọi là gian hùng ( mặc dù ko chơi ngụy nhưng 3Q mình khoái tào tháo nhất vì thấy tính cách nó sát với thực tế con người trong xã hội ) ko lẽ skill của nó phải thêm hiệu ứng gì gian gian ( ngoài tác dụng +,- sĩ khí )

Tranking91
03-05-12, 01:07
Từ bài viết của Lui View Post
Ừ cũng có lý, Chử khi xưa cởi trần đánh với Siêu, Vân chỉ tài môn đánh lén, chuyên nhân lúc quân Tào không để ý mà chém tướng cướp đồ, chưa có trận thư hùng đáng kể nào với các vị tóp ten, toàn chém mấy đứa tép riu mà lấy danh tiếng, ss như wi kể ra cũng đúng
Đúng rồi, Trương Cáp, Từ Hoảng là loại tiểu tướng vớ vẩn, nên mới được giao nhiệm vụ quá đơn giản là vây bắt Hoàng Trung - một anh lính già chém chết Hạ Hầu Uyên ( thằng này còn kém nữa, để cho Hoàng Trung xông thẳng đến trước mặt chém mà không đỡ nổi một đòn mới nhục chứ - chết quả không đáng tiếc, Tào Tháo chỉ muốn bắt sống để xem mặt người đã chém chết tên tướng kém đã từng dở hơi đi đấu với Mã Siêu trong khi các tướng khác không "thèm " đấu, trừ Hứa Chử sau này muốn lấy le với chủ ). Vì vậy thấy Tử Long xông vào cứu Hoàng Trung hai anh chàng tướng " lởm " mới không dám ra đánh, chạy dạt sang hai bên để cho Hoàng Trung vì đó mà thoát được. Trích ngang hai anh chàng tướng " lởm " này là chuyên tìm tướng vớ vẩn tầm tầm với mình để đánh : như Trương Cáp thì chuyên tìm Trương Phi để đánh, trăm hiệp vẫn bất phân thắng bại; còn Từ Hoảng cũng beng với Quan Công vài giờ mà mãi chẳng...thua. Kết luận :Tào Tháo là vớ vẩn nhất, dùng toàn tướng lởm, nên thấy Tử Long cứu thoát Hoàng Trung, ngay đến cả thằng bộ tướng vô danh cho anh lính già này cũng cứu thoát nốt nên tức sôi máu mà đuổi theo, rồi do tuổi già mắt kém, thấy Tử Long 1 mình 1 ngựa đứng trước cổng trại xung quanh chẳng có 1 tên lính hộ vệ nào, sau đó chợt nghe tiếng mõ nổi lên, thấy tên bắn về phía quân mình thì cứ ngỡ Tử Long học được phép thần gì chăng nên vỗi vã bỏ chạy, thương cho đám quân đông đảo chen lấn xô đẩy chạy theo, giẫm đạp lên nhau chết vô số. Mà anh chàng Tử Long cũng tệ hệt như bạn Lui đã nói, lại còn dẫn quân thừa cơ đuổi theo đánh lén để nhân cơ hội cướp bóc thêm khiến cho biết bao lính Tào nữa lại phải bỏ mạng.

Triệu vân cùi?

AceTonny
03-05-12, 01:50
Vãi mấy ông này. triệu vân tầng bao nhiu tui không biết nhưng lại so sánh với 2 tướng cuối tháp của 2 nước kia là chuzu-tôn sách và trương liêu- quách gia. Trong TQDN của La quán trung thì TV đúng là pro thật, nhưng trong Tam quốc chí thì thấy anh ý cũng thường thôi.
Tui không thích đọc truyện nhưng tui thấy Tam quốc chí thì viết trong thời tam quốc ,TQDN của la quán trung là viết sau nên tôi thà tin TQC còn hơn, còn việc đổi skill cho Triệu Vân?? Cũng được, nhưng đồng thời cũng đổi lại skill của 1 thằng nào đó trong tháp của Thục từ tầng 63 trở lên thành đơn kỵ cho giống 2 nước còn lại là được @@

M497075639
03-05-12, 06:16
Tức cười mấy bạn khoái Thục, nói thiệt nhé chưa chắc mấy ku đọc xong quyển Tam Quốc Của La Quan Trung chưa nữa mà bày đặt ca Triệu Vân toàn mỹ rồi đòi có skill đặc biệt gì đó. Nếu nói đúng hơn nhé, Triệu Vân chả lập nên công lao nào lớn cả. Vào xuyên đánh Lưu Chương, hay tiến ra Hán Trung lập nên Thục Hán thì đa phần là sách lược của Pháp Chính (Lão La lại phét là do Gia Cắt Lạng), tướng dẫn Binh ngoài mặt trận thì chỉ Ngụy Diên, Hoàng Trung, Trương Phi thôi, còn Triệu Vân xếp xó... sau này Hán Trung là yết hầu Thục Hán được Lưu Bị giao cho Ngụy Diên chứ không ai khác trấn giữ (ngay cả Trương Phi mà Lưu bị còn không giao cho), nhờ đó Thục Hán nhờ đó mà tồn tại khá lâu.
Có mộn câu hỏi "đọc kỹ tam quôc chưa" giành cho bạn mứoi đúng, vào xuyên là mưu của Bàn Thống + GCL + Pháp chính mà đa phần là Bàng thống, lúc này Ngụy diên mới vô nên được cử vào xuyên cùng Bàn Thống. Nguy diên giởi hơn Triệu Vân thế nào thì tui không biết chứ tháy Triệu vân bảo vệ ai (ấu chúa, Lưu Bị, GCL)là chưa thất thủ bao giờ, trong khi Ngụy diên có Bàn Thống mà cũng không bảo vệ nổi (thử hỏi người bị bắn tên không phải Bàn thống mà là Lưu bị thì chắc nhà Hán bị sụp đỏ từ lâu ;)) - cái này là theo LQT
còn việc mấy ông chê bai LQT mà vote cho Trần Thọ thì hãy xem lại tiểu sử của 2 ông này => xem thì biết tin vào 2 cụ thì chắc bán lúa giống. LQT thì ai cũng biết rùi nên khỏi nói, còn Trần Thọ là quan dưới thời Tây Tấn (Tư mã ...) nên viết cho Ngụy chứ viết cho thục thì chắc bị xử tử cả nhà chứ chả chơi ;). huống chi từng mâu thuẩn với Gia Cát lượng. => Lịch sử là 1 vấn đề khó bàn luận nhát, khi bàn luận thì phải khách quan 1 chút chứ ai như Tuấn Nuce , nghĩ rằng trên đời này chỉ có mình là biết chữ, biết đọc sách nên nói năng bá đạo, nói sách thì toàn vẹt chứ chả biết động não. => tui không đứng về phe của nước nào chỉ tháy Tuấn Nuce nói năng ngứa mắt nên mới lên tiếng thui vì Lịch sử là Vấn đề khó bàn cải vì chính các sử gia còn cải lộn với nhau đừng nói tép rui như tụi mìnnh => các ông hãy thực tế 1 chút, chúng ta đang chơi game ngoalong, nền tảng của nó là dựa trên tất cả các tiểu thuyết sách nói về tam quôc, nội tên của nó cũng là biết thiên về thục rùi, chứ mấy ông bàn cái nó có thật hay không đẻ làm chi, cả máy ông tác giả còn chưa biết mình nói những gì mà ở đây chê bai này chê bai nọ ;)

Gà mới nở
03-05-12, 08:36
Có mộn câu hỏi "đọc kỹ tam quôc chưa" giành cho bạn mứoi đúng, vào xuyên là mưu của Bàn Thống + GCL + Pháp chính mà đa phần là Bàng thống, lúc này Ngụy diên mới vô nên được cử vào xuyên cùng Bàn Thống. Nguy diên giởi hơn Triệu Vân thế nào thì tui không biết chứ tháy Triệu vân bảo vệ ai (ấu chúa, Lưu Bị, GCL)là chưa thất thủ bao giờ, trong khi Ngụy diên có Bàn Thống mà cũng không bảo vệ nổi (thử hỏi người bị bắn tên không phải Bàn thống mà là Lưu bị thì chắc nhà Hán bị sụp đỏ từ lâu ;)) - cái này là theo LQT
còn việc mấy ông chê bai LQT mà vote cho Trần Thọ thì hãy xem lại tiểu sử của 2 ông này => xem thì biết tin vào 2 cụ thì chắc bán lúa giống. LQT thì ai cũng biết rùi nên khỏi nói, còn Trần Thọ là quan dưới thời Tây Tấn (Tư mã ...) nên viết cho Ngụy chứ viết cho thục thì chắc bị xử tử cả nhà chứ chả chơi ;). huống chi từng mâu thuẩn với Gia Cát lượng. => Lịch sử là 1 vấn đề khó bàn luận nhát, khi bàn luận thì phải khách quan 1 chút chứ ai như Tuấn Nuce , nghĩ rằng trên đời này chỉ có mình là biết chữ, biết đọc sách nên nói năng bá đạo, nói sách thì toàn vẹt chứ chả biết động não. => tui không đứng về phe của nước nào chỉ tháy Tuấn Nuce nói năng ngứa mắt nên mới lên tiếng thui vì Lịch sử là Vấn đề khó bàn cải vì chính các sử gia còn cải lộn với nhau đừng nói tép rui như tụi mìnnh => các ông hãy thực tế 1 chút, chúng ta đang chơi game ngoalong, nền tảng của nó là dựa trên tất cả các tiểu thuyết sách nói về tam quôc, nội tên của nó cũng là biết thiên về thục rùi, chứ mấy ông bàn cái nó có thật hay không đẻ làm chi, cả máy ông tác giả còn chưa biết mình nói những gì mà ở đây chê bai này chê bai nọ ;)
Bàng Thống ngủm cù nèo sớm thì Bàng Thống đóng góp bao nhiêu! Vả lại nếu dựa theo tiểu thuyết La Quan Trung thì Thục sẽ là siêu nhân hêt, đã là game thì phải quân bình được sức mạnh giữa các nước. (hiện giờ Ngụy nó bá đạo với Trương Liêu Quách Gia kìa)

Tuan Nuce
03-05-12, 10:27
Có mộn câu hỏi "đọc kỹ tam quôc chưa" giành cho bạn mứoi đúng, vào xuyên là mưu của Bàn Thống + GCL + Pháp chính mà đa phần là Bàng thống,

[/QUOTE]
Bàng thống chỉ bày mỗi cái mẹo dụ lưu chương đến để kill
Chứ có cống hiến được cái khỉ mốc gì đâu
Truyện PR là tài ngang GCL, nhưng chắc cũng chỉ là hạng hư danh thôi

lúc này Ngụy diên mới vô nên được cử vào xuyên cùng Bàn Thống. Nguy diên giởi hơn Triệu Vân thế nào thì tui không biết chứ tháy Triệu vân bảo vệ ai (ấu chúa, Lưu Bị, GCL)là chưa thất thủ bao giờ, trong khi Ngụy diên có Bàn Thống mà cũng không bảo vệ nổi (thử hỏi người bị bắn tên không phải Bàn thống mà là Lưu bị thì chắc nhà Hán bị sụp đỏ từ lâu ;))

Nói ngu thế
Ngụy diên bị phục kích, mắc người mắc ngựa, lo chống đỡ thân minh còn mệt, với lại Bàng thống cái số đã tận, cứu bằng răng?
TV thì đã nói ở trên, Tào tháo nó ko hạ lệnh bắn tên và bắt sống thì chết kiểu gì?

Khi nào mà thấy triệu vân 1 mình giữa mưa tên mà ko chết thì hãy to còi nhé

- cái này là theo LQT

Nói ngu hơn heo
Các sử gia nào giờ này vẫn đang tranh cãi?
Sử gia trung quốc hay sử gia vịt nam, hay sử gia trên các forum ;)
Phán như đúng rồi
Biết sử gia đầu ngành, số 1 một của TQ viết gì ko?
"Lưu bị là 1 tên đại gian hùng, lập mưu giết QV, TP để kiếm cớ phạt Ngô"

Trần thọ là quan tấn, chứ có phải quan ngụy đâu mà kêu bênh ngụy => dở hơi
Tấn nó phản Ngụy, vậy quan tấn tất cũng chả dám mở mồm ủng hộ Ngụy =>> ko thể có việc trần thọ dám bênh ngụy để mà ì ai ai cũng hiêư
Còn trần thọ ủng hộ Ngụy thì thử dẫn chứng xem nào?
Sở dĩ tiểu thuyết của họ la được lưu truyền ko phải về vấn đề lịch sử, mà là về mặt nghệ thuật của nó thôi

Sang TQ mà xem chương trình học môn sử của nó ghi thế nào về thời 3q nhé

Còn LQT là 1 người chịu ảnh hưởng của nho giáo, trọng mấy thứ lễ tiết, nên việc ủng hộ GCL th

Còn nữa, bản thân tao đọc nhiều, tao tự tin vào khả năng hiểu, đọc và nghĩ của bản thân thì tao dám mạnh miệng, và tất nhiên nói có sách, mách có chứng, nói ý nào tao đều chứng minh, cả về lịch sử, về tài liệu lẫn logic chứ ko có nhắm mắt làm mù như bọn mày
Vào chỉ biết kêu "vãi, nói khoác, nói lung tung, nói ba hoa, câu cú lủng củng"
tao đố mày tìm được 1 chữ tao viết sai, 1 câu tao viết sai ngữ pháp, 1 câu lặp từ, câu cú ko rõ ràng, ko mạch lạc đó

7 năm từ cấp 2 đến cấp 3 tao đều tổng kết văn trên 8 đó thằng ngu ạ

Tìm được rồi tao cho kẹo ;)

P/S: có 1 chi tiết thú vị ở trận Chang Ban

TV sau khi chạy, chạy và chạy, gặp TP thì hét lên "Dực đức, cứu ta" =))
Đủ thấy bản chất tv cũng chỉ là hạng tham sống, sợ chết
So với Chu thái khi đưa được TQ qua sông thì liền nói với cận vệ "Bảo vệ chúa công"

hèn gì chu thái làm đại tướng, còn triệu vân thì chỉ là hạng tiểu tốt suốt đời :15:

duongkhantq91
03-05-12, 10:50
Bàng Thống ngủm cù nèo sớm thì Bàng Thống đóng góp bao nhiêu! Vả lại nếu dựa theo tiểu thuyết La Quan Trung thì Thục sẽ là siêu nhân hêt, đã là game thì phải quân bình được sức mạnh giữa các nước. (hiện giờ Ngụy nó bá đạo với Trương Liêu Quách Gia kìa)
ông này chả biết cái quái gì cả , Bàn Thống là ai ông cũng chưa biết mà ngồi đây cải, ông này chắc cũng chả Biết Bàng Đức công (trong tuần tra) là thằng nào nữa, Bàng Thống mà không chết sớm thì GCl đã không phải bỏ kinh châu cho Quan Vũ để rùi mất kinh Châu, mất Quang vũ sau đóa liên tiếp mất Truơng Phi, mất Lưu BỊ chỉ còn mình GCl ;)
ý tui không phải nói game thiên vị thục đau nhá, từ đau tôi đã nói 3 nước điều có điểm mạnh điểm yếu riêng, hiện nay thục vẫn là nước chiếm nhiều thành ở tất cả các server. Hệ thống vừa update dame cho tôn sách và giảm hiệu ứng của truơng liêu và quách gia rùi nhá

M497075639
03-05-12, 11:27
bạn xem lại về lại lịch bàn thống đi, còn ngụy bá đạo nhờ truơng liêu và quách gia là do thục chưa ra quan vũ đáy, quách gia gặp quan vũ mà ra skill trước thì quách gia có nước về quê, còn truơng liêu thì cũng vậy ;), không thì đjoi hình QCL và Bàn Thống cũng là đội hình lý tưởng ;)

ChiPheo28111980
03-05-12, 13:58
@ Bạn TUAN NUCE : Mình thì ủng hộ bạn về cái suy nghĩ là bàn luận về một vấn đề nào đó thì phải xem từ nhiều nguồn , như vậy thông tin mới có độ chính xác cao (cao thôi nhé :) ) .Tuy nhiên nếu như cách bàn luận vấn đề của bạn ở một forum khác rộng mở hơn thì sẽ có nhiều người ủng hộ hơn đấy . Đây là forum NGOALONG nên mình nghĩ mọi người chỉ muốn bàn luận theo TQDN mà thôi , còn nếu bạn muốn khai sáng cho mọi người thi bạn nên lập một topic riêng .

PS: Bạn viết văn tốt nhưng với một nền giáo dục mang nặng tính học thuộc lòng như VN mình thì thành tích của bạn cũng không khá lắm đâu bạn ạ :) . Chúc sức khỏe để tiếp tục chém .

zhunterxz
03-05-12, 15:10
Nói ngu hơn heo
Sử gia trung quốc hay sử gia vịt nam, hay sử gia trên các forum
Phán như đúng rồi

Còn nữa, bản thân tao đọc nhiều, tao tự tin vào khả năng hiểu, đọc và nghĩ của bản thân thì tao dám mạnh miệng, và tất nhiên nói có sách, mách có chứng, nói ý nào tao đều chứng minh, cả về lịch sử, về tài liệu lẫn logic chứ ko có nhắm mắt làm mù như bọn mày
tao đố mày tìm được 1 chữ tao viết sai, 1 câu tao viết sai ngữ pháp, 1 câu lặp từ, câu cú ko rõ ràng, ko mạch lạc đó

Không biết thang Nuce này có yêu nước không nhỉ , đến chữ Việt Nam còn không viết được ^^

03-05-12, 15:32
Bàng thống chỉ bày mỗi cái mẹo dụ lưu chương đến để kill
Chứ có cống hiến được cái khỉ mốc gì đâu
Truyện PR là tài ngang GCL, nhưng chắc cũng chỉ là hạng hư danh thôi

Nói ngu thế
Ngụy diên bị phục kích, mắc người mắc ngựa, lo chống đỡ thân minh còn mệt, với lại Bàng thống cái số đã tận, cứu bằng răng?
TV thì đã nói ở trên, Tào tháo nó ko hạ lệnh bắn tên và bắt sống thì chết kiểu gì?

Nói ngu hơn heo
Phán như đúng rồi

Tấn nó phản Ngụy, vậy quan tấn tất cũng chả dám mở mồm ủng hộ Ngụy =>> ko thể có việc trần thọ dám bênh ngụy để mà ì ai ai cũng hiêư
Sở dĩ tiểu thuyết của họ la được lưu truyền ko phải về vấn đề lịch sử, mà là về mặt nghệ thuật của nó thôi

Còn LQT là 1 người chịu ảnh hưởng của nho giáo, trọng mấy thứ lễ tiết, nên việc ủng hộ GCL th

So với Chu thái khi đưa được TQ qua sông thì liền nói với cận vệ "Bảo vệ chúa công"

hèn gì chu thái làm đại tướng, còn triệu vân thì chỉ là hạng tiểu tốt suốt đời :15:

Sao giờ thành " Mày - Tao " rồi thế này @@

Điểm tổng kết Văn gì gì đó thời ấu thơ của bạn trên 8 ( như bạn nói ) ... có lẽ là khá giỏi thật , nhưng trình độ văn hóa khi đối đáp tranh luận thì phải xem lại khi chưa ai nói nặng gì đến bạn ( chỉ tranh luận ) mà bạn đã mày tao và nói người ta ngu này ngu nọ ( mặc dù ko phải nói mình nhưng vì ngứa mắt nên đành chen vào )

có 1 chi tiết thú vị ở trận Chang Ban

Cũng vẫn một câu đó : Bằng chứng đâu , nói suông như bạn thì ai nói chả đc . ( à mà sao comment trước của mình bạn ko reply nhỉ ?! Ko đủ lập luận và lý lẽ để reply sao " Văn tổng kết trên 8 " )

hèn gì chu thái làm đại tướng, còn triệu vân thì chỉ là hạng tiểu tốt suốt đời

Nếu mình ko lầm thì đây là lần thứ 5 hoặc 6 bạn lăng mạ Triệu Vân bởi dạng câu đại loại như trên . ( Ức chế điều gì chăng ? )

+ Xin thưa mình cam đoan một điều chắc chắn rằng tầm ảnh hưởng đến mọi người của Chu Thái hoặc bất cứ một tướng giỏi nào đó của Ngụy và Ngô như Hứa Chử , Trương Liêu , Cam Ninh v.v. đều ko thế bằng Triệu Vân nói riêng và tướng nhà Thục nói chung , dẫn chứng rõ nhất là hiện tại bên HongKong người ta thờ Quan Vũ cùng với Phật ( mặc dù mình ko thấy Quan Công giỏi điểm nào ) .

Có thể đó là do sức ảnh hưởng để lại của La Quán Trung !
Đó là chưa kể đến bộ truyện Hỏa Phụng Liêu Nguyên đã lấy hình ảnh Triệu Vân trong lốt Liêu Nguyên Hỏa làm nhân vật chính song song cùng với Tư Mã Trọng Đạt .

+ Vì thế cho dù bạn có lăng mạ như thế nào cho sướng mồm đi chăng nữa , suy nghĩ của mọi người vẫn ko thể thay đổi vì hình ảnh một Triệu Vân dũng mãnh vô song đã in sâu vào trong đầu mọi người .

Ngay đến se-ri game DW của Koei cũng đã lấy hình ảnh Triệu Vân làm phim giới thiệu đầu game ... trong DW5 một mình TV tả xung hữu đột giữa vạn quân Tào và sau đó tiến thẳng solo Tào Phi , DW6 phá tan quân Đổng và cự tay đôi Lữ Bố , DW7 tái hiện lại hình ảnh trận Đương Dương - Trường Bản , các loạt DW trước thì ko biết vì chưa chơi .

Nói thêm , đối với mình các tướng và các lãnh chúa trong thời 3Q ai cũng có cái tài cái đức riêng của họ , ko kẻ nào là tệ là dở . Đặc biệt mình khá ưa thích tính cách của lão Tháo vì mình khá giống lão và thấy tên tự của Tư Mã Ý là hay nhất trong thời này ( điều này có thể hơi trẻ con ) , tên nick của mình đã chứng minh .

Nói riêng về Trương Liêu một tí , T.Liêu là một tướng giỏi mình ko phủ nhận , nhưng đối với mình T.Liêu ko thể nào bằng đc Cao Thuận ( người đã chỉ huy Hãm Trận Doanh đánh cho quân Tào thất điên bát đảo ) , cả Liêu và Thuận đều là thủ hạ của Lữ Bố , nhưng khi Bố bị bắt chỉ có Thuận là nguyện chết cùng với chủ chứ ko thờ 2 chúa như Liêu .

P/s: Cách hành văn của bạn ( Tuan Nuce ) khiến mình nhớ đến một người bên forum game TLBB , chẳng biết bạn có từng tham gia tranh luận tại forum đấy ko ? Nếu có thì chắc bạn biết đến mình ( một mod duyệt bài - Cộng tác viên đã và đang làm việc bên đấy )

Họ Nguyễn
03-05-12, 16:16
bác nào có chiến báo của Bàng Thống ko ? Cho em xin 1 chien bao

vuatrochois04
03-05-12, 22:28
@ Bạn TUAN NUCE : Mình thì ủng hộ bạn về cái suy nghĩ là bàn luận về một vấn đề nào đó thì phải xem từ nhiều nguồn , như vậy thông tin mới có độ chính xác cao (cao thôi nhé :) ) .Tuy nhiên nếu như cách bàn luận vấn đề của bạn ở một forum khác rộng mở hơn thì sẽ có nhiều người ủng hộ hơn đấy . Đây là forum NGOALONG nên mình nghĩ mọi người chỉ muốn bàn luận theo TQDN mà thôi , còn nếu bạn muốn khai sáng cho mọi người thi bạn nên lập một topic riêng .

PS: Bạn viết văn tốt nhưng với một nền giáo dục mang nặng tính học thuộc lòng như VN mình thì thành tích của bạn cũng không khá lắm đâu bạn ạ :) . Chúc sức khỏe để tiếp tục chém .

Văn tốt @@ Cái kiểu hành văn thừa giấy vẽ voi như nó nhìn vào là biết trình độ gì rồi bạn ạ :)

Nói ngu thế

Nói ngu hơn heo
Phán như đúng rồi

Cái kiểu "hành văn" này mà vẫn thích khoe khoang ta đây "có học" & hiểu biết thì bạn làm mình phục sát đất thật ;) Lấy gương mà tự soi vào mặt mình đy nhé chú ếch.Xin hết ;);)

M308286313
04-05-12, 09:59
TRong game minh chơi Ngụy nhưng rất hâm mộ TV trong Tam Quốc đó là tướng toàn diện nhất 1
Bạn có đọc Tam Quốc ko vậy ? Trong Tam Quốc về võ nghệ Triệu Vân chẳng ngán ông nào cả , trong trận Hán Thủy ngay cả Từ Hoảng , lẫn Trương Cáp còn sợ mất vía ko dám ra địch ! 70 tuổi còn giết được 5 tướng 1 lúc ! Tướng Cao Lãm của Viên Thiệu đánh ngang với Trương Liêu nhưng gặp Tử Long thì 1 hit lên đường ! Lên nhớ Từ Hoảng đánh ngang cả với Quan Vũ nhé !!!

thế bạn có xem trận Quan Vũ chém Văn Sửu không? Từ Hoảng và Trương Liêu đánh Văn Sửu 50-50 (2 đánh 1) nhưng không hạ được Văn Sửu , Quan Vũ chạy ra chém vài hjt lên đường, thế bạn so sánh Từ Hoảng với Quan Vũ là ntn? Hứa Chữ-Mã Siêu-Trương Phi đánh ngang nhau thì mình chấp nhận @@

Gà mới nở
04-05-12, 12:18
thế bạn có xem trận Quan Vũ chém Văn Sửu không? Từ Hoảng và Trương Liêu đánh Văn Sửu 50-50 (2 đánh 1) nhưng không hạ được Văn Sửu , Quan Vũ chạy ra chém vài hjt lên đường, thế bạn so sánh Từ Hoảng với Quan Vũ là ntn? Hứa Chữ-Mã Siêu-Trương Phi đánh ngang nhau thì mình chấp nhận @@
Mấy thứ này LQT xạo là 100%, thử hỏi ra đánh trận thì đánh nhầu loạn xạ, chứ có khi nào mà ra đơn đâu đâu, kiểu đánh chắc chỉ có tàu lao mới có. Những tình tiết như Quan Vũ đơn đao phó hội cũng xạo nốt... hay Trương phi một mình đứng ra hù quân tào cũng xạo, chẳng qua tào tháo đa nghi sợ phục binh thôi! Triệu vân thì tuổi gì so với Từ Hoảng và Trương Cáp mà sợ mất vía. Từ Hoảng và Trương Cáp là những đại tướng tào chinh chiến trận mạc, trong khi Triệu Vân chẳng bao giờ cầm đại binh đi chinh chiến mà họ sợ triệu vân mất vía, nhảm cực kỳ...;)
Nếu nói Quan Vũ Trương Phi Hoàng Trung Mã Siêu Triệu Vân đều 1 chọi vạn quân thì quả là nhiều siêu nhân thiệt đó =)). Gia Cát Lượng thần toán mà Bàng Thống phải chết, 6 lần ra kỳ sơn phải lủi thủi rút về, biết trước thục hán thất bại mà vẫn phò hán,... những cái này nếu suy nghỉ kỷ phi lí vô cùng.
Tóm lại, Thục chẳng có gì hay ho cả, lăng xê cả lũ, .... Thần tượng thục làm quái gì

Super_Chaos
04-05-12, 13:53
Cho Tuấn Nuce nhá !
Mày bảo các sử gia đang tranh cãi . Xin lỗi mày chứ vấn đề gì họ cũng tranh cãi cả , vì không có gì là chứng minh được hết .
Mày tỏ ra có hiểu biết , đọc nhiều tài liệu , sách báo , tin tức gì đó , mà mày cm thì chả có tí văn hóa nào .
Văn mày 8 à , mày có thi khối C không , bố đang học sư phạm văn này , mày viết văn cho bố chấm xem nào . Cứ Thánh Tướng cho lắm , chỉ mình mày là hiểu biết đấy . "Ếch ngồi đáy giếng" mà "Thùng rỗng kêu to thôi" con ạ !!!

Còn xin thưa với các bạn .
Tui đọc không nhiều như bác Tuan Nuce đây .
Nhưng mà
Đừng hỏi tại sao tui lựa chọn GCl , Quan Vũ , Triệu Vân , Trương Phi , Điển Vi , Chu Du ....
=> Đơn giản , là vì tui thích .
Sao không chọn Tào Tháo , TMY , Trương Liêu , Bàng Thống , Ngụy Diên ... đi
=> Đơn giản , tui không thích .
Sao lại chọn Thục .
=> Tui thích .
Mà không phải là Ngụy hay Ngô ???
=> Tui không thích .
Vì sao chơi Ngọa Long chọn nước Thục . Trong khi Ngụy mạnh hơn???
=> Đơn giản là vì Tui thích .
Chỉ những cái tên như Triệu Tử Long , Quan Vân Trường , Gia Cát Khổng Minh .... có trong Thục
=> Đơn giản , là vì Tui thích .
Tui chẳng dẫn chứng lịch sử hay biện minh cho 1 vị danh tướng nào.
=>Đơn giản , là vì Tui thích !!!!

Tuan Nuce
04-05-12, 15:15
Sao giờ thành " Mày - Tao " rồi thế này @@

Người miền trung mày tao bình thường, có vấn đề gì sao? :)

Điểm tổng kết Văn gì gì đó thời ấu thơ của bạn trên 8 ( như bạn nói ) ... có lẽ là khá giỏi thật , nhưng trình độ văn hóa khi đối đáp tranh luận thì phải xem lại khi chưa ai nói nặng gì đến bạn ( chỉ tranh luận ) mà bạn đã mày tao và nói người ta ngu này ngu nọ ( mặc dù ko phải nói mình nhưng vì ngứa mắt nên đành chen vào )

Tranh luận mà ko nói gì, vào chỉ vãi này vãi nọ thì đáng để tôn trọng ạ
cái văn hóa khi quote bài mà thế thì chả ra gì đâu

Cũng vẫn một câu đó : Bằng chứng đâu , nói suông như bạn thì ai nói chả đc . ( à mà sao comment trước của mình bạn ko reply nhỉ ?! Ko đủ lập luận và lý lẽ để reply sao " Văn tổng kết trên 8 " )

Rep như ko duyệt
Viết rõ dài, gửi thì đợi 1 ngày ko xuất hiện =>> mod lười, mod thấy ko hợp ko duyệt viết làm cóc gì nữa
Còn bằng chứng thì đây
http://www.thegioivohinh.com/diendan/showthread.php?t=17369
Sr cái link bên comicvn nó có post luôn nguồn như giờ forum đó đổi host nên mất tiêu rồi

Nếu mình ko lầm thì đây là lần thứ 5 hoặc 6 bạn lăng mạ Triệu Vân bởi dạng câu đại loại như trên . ( Ức chế điều gì chăng ? )

Ức chế 1 thằng vô năng được 1 thằng sùng bái thục pr lộ liễu

+ Xin thưa mình cam đoan một điều chắc chắn rằng tầm ảnh hưởng đến mọi người của Chu Thái hoặc bất cứ một tướng giỏi nào đó của Ngụy và Ngô như Hứa Chử , Trương Liêu , Cam Ninh v.v. đều ko thế bằng Triệu Vân nói riêng và tướng nhà Thục nói chung , dẫn chứng rõ nhất là hiện tại bên HongKong người ta thờ Quan Vũ cùng với Phật ( mặc dù mình ko thấy Quan Công giỏi điểm nào ) .

ha ha
Quan vũ được thờ là do họ tào bắt người dân hứa xương thờ phụng => sau đó hứa xương thành kinh đô tấn, nên mới có chuyện quan vũ được thờ phụng cho đến ngày nay
Thêm nữa là chắc vì giới hắc đạo- XHĐ hồng kông trước đây coi trọng chữ tín nên lấy QV ra để làm hình tượng

và thờ QV là võ thánh, chứ có phải tướng thánh đâu
Trâu bò, đánh đấm giỏi tí chứ đánh trận mưu ko, được cái dũng thôi, hèn gì chết

Có thể đó là do sức ảnh hưởng để lại của La Quán Trung !
Đó là chưa kể đến bộ truyện Hỏa Phụng Liêu Nguyên đã lấy hình ảnh Triệu Vân trong lốt Liêu Nguyên Hỏa làm nhân vật chính song song cùng với Tư Mã Trọng Đạt .

Nhạt
Trần mưu đã nói rõ ràng là muốn đem 1 cái nhìn khác về lịch sử thời đó, và cũng nói luôn là hư cấu, dựa vào lời đồn nhân gian => chả có giá trị gì về mặt lịch sử

+ Vì thế cho dù bạn có lăng mạ như thế nào cho sướng mồm đi chăng nữa , suy nghĩ của mọi người vẫn ko thể thay đổi vì hình ảnh một Triệu Vân dũng mãnh vô song đã in sâu vào trong đầu mọi người .

Thế đối với dân VN thì TV có cái cóc gì đáng để tung hô,
QV xứng đáng để người ta sùng bái à
So với Nguyện Huệ, lê lợi thì là cái đinh gì ko?
Sùng bái mấy thằng tàu , rõ vớ vẩn

Ngay đến se-ri game DW của Koei cũng đã lấy hình ảnh Triệu Vân làm phim giới thiệu đầu game ... trong DW5 một mình TV tả xung hữu đột giữa vạn quân Tào và sau đó tiến thẳng solo Tào Phi , DW6 phá tan quân Đổng và cự tay đôi Lữ Bố , DW7 tái hiện lại hình ảnh trận Đương Dương - Trường Bản , các loạt DW trước thì ko biết vì chưa chơi .

series đó có cốt truyện đấy
sao ko đọc đi, mà cứ thấy hình ảnh prr game là nghĩ siêu nhân
Lữ bố cũng có đó, và thường là trùm cuối, sao ko tung hô luôn nhỉ :05:
Game đó còn có story về Lữ Bố 1 mình 1 ngựa giết tào tháo, trảm Lưu bị đấy
Game là game, truyện là truyện, phim là phim
Sử lại là 1 chuyện khác

Nói thêm , đối với mình các tướng và các lãnh chúa trong thời 3Q ai cũng có cái tài cái đức riêng của họ , ko kẻ nào là tệ là dở . Đặc biệt mình khá ưa thích tính cách của lão Tháo vì mình khá giống lão và thấy tên tự của Tư Mã Ý là hay nhất trong thời này ( điều này có thể hơi trẻ con ) , tên nick của mình đã chứng minh .

Tên tự hay nhất là Hạ hầu uyên - tự diệu tài
Nhưng lại là kẻ bất tài :U
Ai cũng có tài, tôi có phủ nhận đâu
Còn việc tài năng và sự thực là 1 việc khác nhau

Nói riêng về Trương Liêu một tí , T.Liêu là một tướng giỏi mình ko phủ nhận , nhưng đối với mình T.Liêu ko thể nào bằng đc Cao Thuận ( người đã chỉ huy Hãm Trận Doanh đánh cho quân Tào thất điên bát đảo ) , cả Liêu và Thuận đều là thủ hạ của Lữ Bố , nhưng khi Bố bị bắt chỉ có Thuận là nguyện chết cùng với chủ chứ ko thờ 2 chúa như Liêu .

Đó gọi là chim khôn chọn cành mà đậu
Liêu ko sợ chết, chính cái đó mới khiến tháo phục và giữ lại
Có những người dám hy sinh để tỏ lòng trung liệt với chủ nhân
Có những người thì lại sống, chiến đầu để tìm cho mình 1 chủ nhân thích hợp
Trương liêu là trường hợp đó
Đừng chê là chạy sang chỗ tốt
Vì TV cũng bỏ CTT theo lưu, Mã siêu thì như con "mèo", sr ko có ý xúc phạm vì ko có con gì miêu ta chính xác
MS thua ai là nhập đầu cho người đó luôn, có dũng, như vô mưu, và cũng chả có nghĩa, chả có chí

nên xem xét là TL bỏ Lữ bố theo tháo vì vinh hoa, vì sợ chết hay vì muốn kiếm nói phù hợp với bản thân mình

P/s: Cách hành văn của bạn ( Tuan Nuce ) khiến mình nhớ đến một người bên forum game TLBB , chẳng biết bạn có từng tham gia tranh luận tại forum đấy ko ? Nếu có thì chắc bạn biết đến mình ( một mod duyệt bài - Cộng tác viên đã và đang làm việc bên đấy )

Ko chơi mấy game hút máu đó- Kiếm thế, chinh đồ, vltk gì gì đó
Ko bao giờ đóng 1 xu vào game ol

Còn rep luôn cái cmt trước của bạn
Thôi thì tranh luận có câu cú thì xưng bạn, ko phải là giả tạo mà là tranh luận nghiêm túc thì có hứng, và có hứng thì mới nói cho lịch sự được

Thôi lan man quá rộng thì lại ko đúng chủ để
quay về luôn cái thằng TV vậy

- TV tài năng thế, giỏi thế, vậy Vân giữ chức gì? sau trận trường bản mà được ca ngợi ấy, đóng góp được gì nữa ;)
- Trảm 50 danh tướng của Ngụy ở Chang ban, vậy kẻ dùm 1 danh tướng (trừ hạ hầu ân đang đi cướp bị đánh lén ko tính)

hết, nói ngắn gọn cho nhanh, đã kiểm duyệt rồi còn lan man thì đến mùa quít

Xong đến thằng này nữa

Cho Tuấn Nuce nhá !
Mày bảo các sử gia đang tranh cãi . Xin lỗi mày chứ vấn đề gì họ cũng tranh cãi cả , vì không có gì là chứng minh được hết .
Mày tỏ ra có hiểu biết , đọc nhiều tài liệu , sách báo , tin tức gì đó , mà mày cm thì chả có tí văn hóa nào .
Văn mày 8 à , mày có thi khối C không , bố đang học sư phạm văn này , mày viết văn cho bố chấm xem nào . Cứ Thánh Tướng cho lắm , chỉ mình mày là hiểu biết đấy . "Ếch ngồi đáy giếng" mà "Thùng rỗng kêu to thôi" con ạ !!!

Hiểu biết là 1 chuyện
Văn hóa lại là chuyện khác
Nói chuyện với thằng cùn như mày, việc đek gì lịch sự cho nó mệt, nhỉ

Tao bảo là "chả có sử gia nào tranh cãi hết"
mày biết đọc ko
Ai tranh cãi thì nói hộ xem nào, nói chung chung thế có thằng ngu mới tin
Tao ko ngu => tao ko tin

Còn xin thưa với các bạn .
Tui đọc không nhiều như bác Tuan Nuce đây .
Nhưng mà
Đừng hỏi tại sao tui lựa chọn GCl , Quan Vũ , Triệu Vân , Trương Phi , Điển Vi , Chu Du ....
=> Đơn giản , là vì tui thích .
Sao không chọn Tào Tháo , TMY , Trương Liêu , Bàng Thống , Ngụy Diên ... đi
=> Đơn giản , tui không thích .
Sao lại chọn Thục .
=> Tui thích .
Mà không phải là Ngụy hay Ngô ???
=> Tui không thích .
Vì sao chơi Ngọa Long chọn nước Thục . Trong khi Ngụy mạnh hơn???
=> Đơn giản là vì Tui thích .
Chỉ những cái tên như Triệu Tử Long , Quan Vân Trường , Gia Cát Khổng Minh .... có trong Thục
=> Đơn giản , là vì Tui thích .
Tui chẳng dẫn chứng lịch sử hay biện minh cho 1 vị danh tướng nào.
=>Đơn giản , là vì Tui thích !!!!

Thích là ý nghĩa cá nhân, sở thích mình mày
Thế thì kệ xác mày, mày thích thì mày làm, liên quan gì tao
tao ko thích thế là mày làm um lên à
Thích nó mơ hồ lắm
Thích linh tinh, chả có lý do gì, thế mà cãi cùn lên
Loại mày tao ko chấp nhé
Thần tượng bị chửi, bị bôi xấu, bản thân ko cãi lại, ko bảo vệ được hình tượng thì quá vô dụng

Mấy thứ này LQT xạo là 100%, thử hỏi ra đánh trận thì đánh nhầu loạn xạ, chứ có khi nào mà ra đơn đâu đâu, kiểu đánh chắc chỉ có tàu lao mới có. Những tình tiết như Quan Vũ đơn đao phó hội cũng xạo nốt... hay Trương phi một mình đứng ra hù quân tào cũng xạo, chẳng qua tào tháo đa nghi sợ phục binh thôi! Triệu vân thì tuổi gì so với Từ Hoảng và Trương Cáp mà sợ mất vía. Từ Hoảng và Trương Cáp là những đại tướng tào chinh chiến trận mạc, trong khi Triệu Vân chẳng bao giờ cầm đại binh đi chinh chiến mà họ sợ triệu vân mất vía, nhảm cực kỳ...
Nếu nói Quan Vũ Trương Phi Hoàng Trung Mã Siêu Triệu Vân đều 1 chọi vạn quân thì quả là nhiều siêu nhân thiệt đó =)). Gia Cát Lượng thần toán mà Bàng Thống phải chết, 6 lần ra kỳ sơn phải lủi thủi rút về, biết trước thục hán thất bại mà vẫn phò hán,... những cái này nếu suy nghỉ kỷ phi lí vô cùng.
Tóm lại, Thục chẳng có gì hay ho cả, lăng xê cả lũ, .... Thần tượng thục làm quái gì

QV đơn đao chắc là có
bản tính lão là kiêu ngạo, coi trời bằng vung
Dám lắm

Trương phi 1 mình phục binh, tào tháo sợ vì trước đó QV có nói tôi có người em kết nghĩa dũng mãnh vô song, lại nổi như cồn sau trận tam anh chiến lữ bố
mà chắc tam anh chiến cũng xạo
Vì sau này thấy Lưu bị chả có tính đảm lược nào (tháo mới nói anh hùng phát mà sợ vãi ra) chưa thấy đánh trận nào hết,
bị đuổi thì cắm đầu chạy

TV trận trường bản gặp trương cáp thì chạy, đứa nào dám kêu đánh bại trương cáp
Tuổi tít
Trương cáp dũng có, mưu có, ko phải viên thiệu vô năng thì há quan độ chiến ngụy ăn được ah

GCL ngu trung, biết thua mà vẫn cắm đầu làm, phò tà hôn chủ, trái mệnh trời, tất phải yểu mạng =>> đó cũng là lẽ thường
sau có Khương duy cũng thế
Pr kinh lắm, gặp phải Đặng Ngải, win được mấy trận nhỏ, toàn thua trận lớn

@ Bạn TUAN NUCE : Mình thì ủng hộ bạn về cái suy nghĩ là bàn luận về một vấn đề nào đó thì phải xem từ nhiều nguồn , như vậy thông tin mới có độ chính xác cao (cao thôi nhé ) .Tuy nhiên nếu như cách bàn luận vấn đề của bạn ở một forum khác rộng mở hơn thì sẽ có nhiều người ủng hộ hơn đấy . Đây là forum NGOALONG nên mình nghĩ mọi người chỉ muốn bàn luận theo TQDN mà thôi , còn nếu bạn muốn khai sáng cho mọi người thi bạn nên lập một topic riêng .
Ít người ủng hộ mới sướng
Cãi cho số đông phải ngậm mồm lại nhận thua mới thú vị đấy :U

QV chém nhan lương 1 hit vì lúc đó Nhan lương uống trà trước trận + Vũ có Xích thố
Văn sú chết trong loạn quân => ai bảo qv chém chết :)
QV đánh còn huề lão già hoàng trung, khi bằng tuổi trung, đánh còn chả lại bàng đức
Rốt cuộc Vũ giết được mãnh tướng nào nhỉ

Toàn diện nhất và cũng vô dung nhất trong ngũ hổ
Được cái chứ quèn tiên phong chuyên lo hậu vệ
Cá là Ngũ hổ gồm Ngụy-Hoàng-Trương-Quan-Mã chứ vân tài gì chui vào
Chắc lão la pr láo đây mà
tài năng thế mà làm thằng tướng quèn chắc khó chịu lắm

70 tuổi giết 5 tướng vô danh, tham lập công => tí teo, may để 2 thằng cháu nó cứu

Super_Chaos
04-05-12, 15:54
Đúng !
Tao thích là việc của tao , và tao nói ra là tao thích cũng là việc của tao .
Mày không thích thì kệ xác mày, người khác thích hay thần tượng thì kệ người ta , mày chõ mõm vào chê bai người ta làm gì ???
Mà mày có chấp thì mày làm được gì tao ???
Bản thân tao có vô dụng hay không thì mình mày phán được à ???
Cãi bướng chỉ làm mày thêm ngu ngốc thôi !!!
Ai chẳng biết LQT hư cấu nhiều trong tác phẩm của mình !
Nhưng tại sao người ta thích đọc TQDN hơn là TQC , và tại sao TQDN trở thành 1 trong tứ đại danh tác của Trung Hoa còn TQC thì không ???
Mày có óc để nghĩ không ???
Và việc người ta thích nước Thục hơn khiến cho mày ganh tị à ? Hay là mày ngưỡng mộ ?
Thiểu não mà tưởng thiên tài à , ********* loại 3 thì đừng nhầm sang sô cô la loại 1 nhá !!!

04-05-12, 17:22
Hôm nay đang mệt , ko có hứng tranh luận nhiều với bạn Tuan Nuce ... chỉ nói vài câu rồi đi ra ... !

+ Như bạn nói TV ko có chức gì ... điều này mình cũng biết và đã chứng thực thời 3Q Thục ko có 5HT , chỉ có 4 lão Vũ - Phi - Siêu - Trung giữ 4 chức Tả - Hữu - Hậu - Tiền Tướng quân , chính xác từng lão thì ko nhớ .

+ Thế sao bạn ko nghĩ vì một lý do nào đó mà lão Bị ko phong chức cao cho Vân ... cứ cho là trong trận Chang Ban Vân chỉ chạy và chạy như bạn nói , nhưng giữa trăm giữa ngàn vạn quân , một mình một ngựa ( lại thêm thằng nhóc ) chạy thoát đc thì ko phải giỏi chứ là gì nhỉ ?!
Nếu chỉ chạy phớt qua thì ko phải bàn , nhưng Vân lại giết và chiếm đc cây Kiếm nhựa của lão Tháo do tên gì đấy giữ ( có lẽ ko phải HH Ân , vì mình nhớ đã đọc ở đâu nói HH Ân là nv hư cấu của LQT ) , để làm đc mấy việc đấy ắt phải khựng lại ít phút , trong khoảng ít phút đó chẳng lẽ quân Tào ko thể đuổi đến sát đít Vân hay sao ( nếu ko đuổi kịp thì quân Tào quá bất tài ) .

Quan vũ được thờ là do họ tào bắt người dân hứa xương thờ phụng => sau đó hứa xương thành kinh đô tấn, nên mới có chuyện quan vũ được thờ phụng cho đến ngày nay

Cái này thì cần bằng chứng để CM tính xác thực của nó .

+ Bạn bảo Lưu Bị gặp chuyện chỉ biết chạy , xin hỏi bạn vào thời chiến tranh thằng nào bị nhóm đông hơn đuổi mà chẳng chạy , đó là chưa nói đến việc chủ công thì võ vẻ chẳng hơn ai ... nói thêm lão Tháo cũng ko dưới 2 lần chạy thục mạng . Sau trận Xích Bích vừa phải chạy vừa dò đường , đến bị Mã Siêu đuổi phải cắt râu vứt áo ( cái này có lẽ là hư cấu ) .

+ Còn bằng chứng bạn đưa ra , đó cũng chỉ là do một người ngang hàng như bạn và tôi phát biểu , xin hỏi tiếp cái bạn phát biểu trong Link mà bạn đưa ra lấy cái gì làm bằng chứng mà phán như Thánh .

+=+ Kết : Thôi nói chung lịch sử nó mơ hồ lắm , ngay đến bản thân mình còn chẳng tin 18 đời vua Hùng có thật nữa là ...

Vì thế ai thần tượng ai là quyền cá nhân của mỗi người . Mình mong là bạn đừng lăng mạ + xúc phạm đến các nhân vật lịch sử theo kiểu câu đại loại như Vô Dụng Bất Tài này nọ .

Firin
04-05-12, 17:34
Bài viết nói lời hơi khó nghe nhưng rất hay. Việc người ta thích hay thần tượng là chuyện của người khác.

TQDN dc xem như 1 danh tác cũng ko phải là ko có lý do. Còn bạn kia bình luận và suy luận cứ như mình là 1 nhà sử gia thiên tài thông hiểu cổ kim, bác học đa tài. Thật khiến người khác khó chấp nhận nổi.

Tuan Nuce
04-05-12, 18:47
Hôm nay đang mệt , ko có hứng tranh luận nhiều với bạn Tuan Nuce ... chỉ nói vài câu rồi đi ra ... !

+ Như bạn nói TV ko có chức gì ... điều này mình cũng biết và đã chứng thực thời 3Q Thục ko có 5HT , chỉ có 4 lão Vũ - Phi - Siêu - Trung giữ 4 chức Tả - Hữu - Hậu - Tiền Tướng quân , chính xác từng lão thì ko nhớ .

Ngoài chức ra Ngụy Diên còn được phong Hầu,tức là quyền dưới GCL thôi
Cái này do chính Lưu Bị phong, GCL ko thể ngăn cản được
Thực tế chứng minh Lưu bị có tài dùng người, nhìn người hơn hẳn KM ;)
KM nói là giỏi nhưng nội cái việc để bọn hoạn quan nó xúc xiểm, ton hót với A đẩu là đã thấy rất kém trong việc trị quốc
Chức thừa tướng vốn dĩ nên giao cho Pháp Chính thì hợp hơn

+ Thế sao bạn ko nghĩ vì một lý do nào đó mà lão Bị ko phong chức cao cho Vân ... cứ cho là trong trận Chang Ban Vân chỉ chạy và chạy như bạn nói , nhưng giữa trăm giữa ngàn vạn quân , một mình một ngựa ( lại thêm thằng nhóc ) chạy thoát đc thì ko phải giỏi chứ là gì nhỉ ?!

Thì vì Vân chỉ có hư danh, ko có thực tài chứ sao :U
Như Mã siêu đầu đất, cũng được cho vào Ngũ hổ, rồi đem vứt ra cửa khẩu làm biên phòng, lợi dụng uy tín để chặn bọn Khương Nhung thôi
Nói chung Lưu Bị ko hề nhu nhược cũng như phụ thuộc GCl, Lưu khá là thâm sâu đấy

Nếu chỉ chạy phớt qua thì ko phải bàn , nhưng Vân lại giết và chiếm đc cây Kiếm nhựa của lão Tháo do tên gì đấy giữ ( có lẽ ko phải HH Ân , vì mình nhớ đã đọc ở đâu nói HH Ân là nv hư cấu của LQT ) , để làm đc mấy việc đấy ắt phải khựng lại ít phút , trong khoảng ít phút đó chẳng lẽ quân Tào ko thể đuổi đến sát đít Vân hay sao ( nếu ko đuổi kịp thì quân Tào quá bất tài ) .

HHA đang mải đánh cướp thì sao trở tay kịp
Đến Nhan Lương còn bị QV 1 đao lìa cổ, trên tay vẫn cầm chén trà thì biết rồi đó
Và đã chứng minh hoài là TV chạy nhanh, nhờ f có con ngựa xịn, hầu như ko ai đuổi kịp, thì việc thoát cũng chả có gì ghê gớm quá

Cái này thì cần bằng chứng để CM tính xác thực của nó .

Sau khi Vũ chết, Tháo lập 1 đền thờ, và bắt mọi người xưng là thánh
Chả nhẽ là trùng hợp ??

+ Bạn bảo Lưu Bị gặp chuyện chỉ biết chạy , xin hỏi bạn vào thời chiến tranh thằng nào bị nhóm đông hơn đuổi mà chẳng chạy , đó là chưa nói đến việc chủ công thì võ vẻ chẳng hơn ai ... nói thêm lão Tháo cũng ko dưới 2 lần chạy thục mạng . Sau trận Xích Bích vừa phải chạy vừa dò đường , đến bị Mã Siêu đuổi phải cắt râu vứt áo ( cái này có lẽ là hư cấu ) .

Tháo có võ đâu
Lưu thì "tam anh chiến LB" cơ mà :15:
tài ko có sao dám chiến anh Lữ

+ Còn bằng chứng bạn đưa ra , đó cũng chỉ là do một người ngang hàng như bạn và tôi phát biểu , xin hỏi tiếp cái bạn phát biểu trong Link mà bạn đưa ra lấy cái gì làm bằng chứng mà phán như Thánh .

Link đâys google tìm
Chứ bài viết đó mà bạn nghĩa những người "ngang hàng như bạn và tôi phát biểu" được sao
Nhầm to, giáo sư Sử học TQ đó
Để hôm nào hỏi thằng mod trên comicvn kiếm cái link gốc đã

+=+ Kết : Thôi nói chung lịch sử nó mơ hồ lắm , ngay đến bản thân mình còn chẳng tin 18 đời vua Hùng có thật nữa là ...

Vì thế ai thần tượng ai là quyền cá nhân của mỗi người . Mình mong là bạn đừng lăng mạ + xúc phạm đến các nhân vật lịch sử theo kiểu câu đại loại như Vô Dụng Bất Tài này nọ .

Xúc phạm là gì?
là nói những thứ ko đúng sự thật
Thế những cái mơ hồ, chưa rõ, mình nói ra thì chỉ là ý kiến thôi, khi nào chứng minh được sai thì là xúc phạm, còn đúng thì lại là "1 cái nhìn mới mẻ" :U

TQDN dc xem như 1 danh tác cũng ko phải là ko có lý do. Còn bạn kia bình luận và suy luận cứ như mình là 1 nhà sử gia thiên tài thông hiểu cổ kim, bác học đa tài. Thật khiến người khác khó chấp nhận nổi.

Ko dám làm nhà sử gia thiên tài
Chỉ dám nhận là kẻ chém gió bậc thấy chốn ảo này thôi :)

Raven Arc
04-05-12, 19:09
Tuan Nuce => Sau này làm luật sư được đấy
Tranh luân với nhau làm cái cóc gì ?
Mỗi người nhường nhau 1 tý là ok
Đi học mà rành lịch sử thế này thì điểm cao chót vót

M320086553
04-05-12, 20:42
Mày thì giỏi , chả ai bẻ được mày , mày là thánh mà !
Nói có dẫn chứng , ok , mày dẫn chứng theo sự thật , theo TQC , theo TQDN hay theo tài liệu nào vậy ???
Hậu Hán Thư hay Lịch Sử Trung Hoa ???
Chẳng ai CM được tất cả những tài liệu đó là đúng , Ngay TQC cũng được viết khi nhà Hán đã đi vào lịch sử được 500 năm , có chắc gì Trần Thọ đã viết đúng sự thật .
Sử sách cũng chỉ được ghi lại theo những gì mà kẻ thắng cuộc trong các cuộc chiến chỉ bảo mà thôi.
Có chắc gì Trụ vương đã bạo ngược như vậy , hay Cơ Phát là minh quân ???
Đọc sách , đọc truyện hay đọc tiểu thuyết cũng vậy . Mỗi người đều có suy nghĩ và nhận xét riêng .
Hay người nào đó thích ai , thần tượng ai là quyền của họ .
mày nêu ý kiến thì được , chứ xúc phạm kiểu cô dụng hay ngu ngốc thì mày là thằng ngu .
Người ta vô dụng vẫn được ghi vào sử đấy con ạ .
Thánh tướng !!!

Họ Nguyễn
04-05-12, 21:13
Mình là mình đồng ý với bạn TMY.
Lịch sử thật sự rất mơ hồ, đến như các sử gia bên TQ bây giờ còn nghi này nọ Bị , Lượng là gái giả trai v.v.v
Bà bác Nu cờ e nói chuyện như đúng rồi "Và đã chứng minh hoài là TV chạy nhanh, nhờ f có con ngựa xịn, hầu như ko ai đuổi kịp, thì việc thoát cũng chả có gì ghê gớm quá".
Cho cả 1 thằng chiến tướng con ngựa + maxx thử xem.
Riêng việc đối đầu với cả đại quân vạn người thôi thì cái áp lực tâm lý nó cũng rất căng thẳng.
Lại còn lo lắng lúc nào cũng có thể bị bắn tên , rồi bị đại quân địch ập đến hội đồng.
Trên tay còn đang cầm lão đẩu nữa.
Cho dù có võ hay không thì khi đối đầu với 1 quân địch thì cũng phải chạy thôi.
Riêng bác bị 3 thằng xách dao đuổi chắc cầm con wave alpha chạy tẹt ga.Đi đổ xăng có khi quên lấy tiền thối chứ đừng nói mấy lão tướng kia đối đầu 1 đống tướng.
Riêng cái việc lão nói ngũ hổ tướng có tiếng ko có miễng đã là lăng nhục rồi.
Nó ảo đấy , nhưng nó là điểm tựa tinh thần cho mọi quân lính.
Xl bạn 1 câu chứ nếu như VN mình Bác Hồ mà chỉ làm việc ở nước ngoài + không có sự ủng hộ của đồng bào thì giải phóng nước = niềm tin vào sức sống + hi vọng vào ai ?

Super_Chaos
05-05-12, 07:27
Ko dám làm nhà sử gia thiên tài
Chỉ dám nhận là kẻ chém gió bậc thấy chốn ảo này thôi :)

Mày chém thì hay rồi đấy , còn là bậc thầy nữa .
Con người ta cần sự khiêm tốn , đếch cần những thằng khoe mẽ như mày .
Mày đã là cái đinh gì ở đời , lên giọng với ai vậy .
Mày rành lịch sử thế có biết viết từ Việt Nam không ???
Đã hơn ai đâu mà ngông thế .
Thằng con nít ranh .

Họ Nguyễn
05-05-12, 14:41
Thôi anh em ngừng ném đá lão Nu cờ e !Lão bị band nick rồi đợi lão lập 1 nick khác bắt đầu chém gió hiệp 2 , giờ thì nghỉ giải lao.

M292539183
05-05-12, 17:02
Vào năm 1999, một đội khảo cổ của Chính phủ Trung Quốc khi khai quật mộ của Lưu Bị đã phát hiện cả một số lượng lớn các văn vật vào những năm cuối đời Hán. Trong số những văn vật này, điều khiến người ta kinh ngạc nhất chính là những ghi chép của bản thân Tiên chủ Lưu Bị. Từ những ghi chép này, người ta đã khám phá ra một bí mật suốt hai ngàn năm nay chưa từng được biết đến, đó là danh tướng đời Tam Quốc Triệu Vân thực chất là gái giả trai. Hơn nữa quan hệ giữa Triệu Vân với Lưu Bị không chỉ là quan hệ vua tôi. Những ghi chép của Lưu Bị cho thấy ông ta đã nhiều lần bàn bạc với Gia Cát Lượng về danh phận của cô gái mang tên Triệu Vân. Điều đáng tiếc là vì nhiều lý do khác nhau, chỉ một bộ phận bản ghi chép này được công bố. Đáng tiếc là trong nội dung được công bố đó lại không có nội dung mang bí mật rất quan trọng này.
riệu Vân là gái hay trai đến nay vẫn nằm trong bí mật khi không có những bằng chứng cụ thể. Nhưng điều này buộc người ta phải suy nghĩ và tìm hiểu lại đối với những sự việc đã diễn ra. Thực tế, nếu đọc kỹ những ghi chép trong sử sách thì ngay trong câu chuyện về thời Tam Quốc được rất nhiều người biết đến vẫn có thể chỉ ra rất nhiều điểm rất đáng nghi ngờ về giới tính của hổ tướng Triệu Vân. Chúng tôi tạm thời đưa ra dưới đây 13 điểm được coi là rất khả nghi về giới tính của Triệu Vân:

Thứ nhất, Triệu Vân khi hai mươi tuổi mới đầu quân cho Lưu Bị, từ Giới Kiều đến dốc Trường Bản, thời gian là 18 năm, sau đó còn nhiều lần theo Lưu Bị, Gia Cát Lượng đến Đông Ngô, nhưng hình dạng vẫn “đẹp như người còn trẻ, da dẻ hồng hào trắng trẻo”, điều này không giống như một người đàn ông. Ngay đến râu mà một hổ tướng như Triệu Vân cũng không có. Chưa từng một lần thấy miêu tả nhân vật này vuốt râu.

Thứ hai, trong trận chiến Trường Bản, Lưu Bị bỏ cả vợ con, tự mình chạy lấy thân. Nhưng Triệu Vân thì ngược lại, đơn thương độc mã xông ra chiến trường cứu A Đẩu trở về, đó chẳng phải là bản năng tính nữ luôn có sẵn trong Triệu Vân trỗi dậy hay sao? Đáng ngạc nhiên nữa là trong suốt cả trận chiến Trường Bản, giữa muôn trùng quân giặc, A Đẩu không hề có một tiếng khóc, ngược lại còn ngủ rất ngon lành, thử hỏi một người đàn ông làm sao có thể làm được việc đó.

Thứ ba, Triệu Vân cứu được A Đẩu về cho Lưu Bị, Lưu Bị đương nhiên nói “Vì đứa trẻ này mà suýt làm ta mất một đại tướng”, còn ném đứa con của mình đi. Như thế chẳng phải là rất coi trọng Triệu Vân hay sao? Điều này rõ rằng là Lưu Bị không thể nào dùng lời mà nói ra hết những tâm tư, những cảm kích về những gì mà Triệu Vân đã làm cho ông ta, chỉ còn cách ném A Đẩu đi để biểu hiện sự coi trọng của ông ta đối với Triệu Vân?

Bốn là, Triệu Vân vốn đầu quân cho Công Tôn Toán, tại Bắc Hải cứu Khổng Dung và gặp gỡ Lưu Bị, rồi hai người chia tay hẹn sau này sẽ gặp lại. Căn cứ theo cách nói của Trần Thọ trong Tam Quốc chí, khi Lưu Bị và Triệu Vân chia tay, “tay nắm tay lưu luyến không rời”. Đàn ông gặp đàn ông, đa phần là theo cách anh hùng nhận anh hùng, tôn trọng lẫn nhau, hà cớ gì lại “lưu luyến không rời tay”. Có thể thấy Triệu Vân chỉ có thể là một mỹ nữ thanh tú thoát tục mới khiến Lưu Bị động lòng như vậy.

Năm là, Triệu Vân không chịu kết hôn. Triệu Phạm muốn giới thiệu cho Triệu Vân người chị dâu đang góa chồng của mình. Theo lý thường, Triệu Vân không đồng ý cũng là chuyện bình thường nhưng Triệu Vân lại trở mặt với Triệu Phạm, bức ông ta một lần nhiều lần phản đối Lưu Bị. Một người đàn ông làm sao phải làm như vậy đối với một việc cỏn con là cưới một người phụ nữ. Đây cũng là một điểm rất đáng nghi.

Sáu là, Triệu Vân là nữ giả nam, Lưu Bị và Khổng Minh khẳng định là biết rất rõ. Bởi vì Lưu Bị phân công cho Triệu Vân trách nhiệm bảo vệ gia đình của mình chứ không phải là người khác. Quan Vũ thì lúc nào mặt cũng đỏ bừng, không lo ngại nhưng cũng không được yên tâm. Còn Trương Phi lại là người thô bạo, không đủ cẩn thận. Những người khác không được chọn là vì không đủ tin cậy.

Bảy là, Triệu Vân bản lĩnh cao cường, đối với Lưu Bị luôn luôn trung thành, nhưng Lưu Bị và Gia Cát Lượng lại rất ít khi trọng dụng Triệu Vân, cực kỳ ít khi thấy hai người cho Triệu Vân cơ hội lãnh đạo ba quân. Triều Vân chưa từng một lần được dẫn quân công thành, mỗi lần chỉ là làm tùy tòng đi theo bảo vệ cho Lưu Bị. Trong suốt cuộc đời làm tướng của Triệu Vân hầu như chỉ làm tướng quân hộ vệ, bảo vệ cho Lưu Bị và gia đình ông ta. Nếu như nói đây là cách nhìn phân biệt dòng dõi, môn đệ thì Quan, Trương chẳng phải là cũng xuất thân thấp hèn hay sao? Còn nếu như nói không tín nhiệm Triệu Vân thì chẳng phải ở trên vừa nói, Lưu Bị đã giao toàn bộ gia đình lớn nhỏ của mình cho Triệu Vân bảo vệ đó sao. Nếu như nói không biết rõ sự dũng cảm của Triệu Vân thì Lưu Bị chẳng phải đã nói rằng: “Triệu Vân cả người đều là sự đảm lược, dũng cảm”. Một võ tướng mà thân đầy đảm lược vì sao lại không được trọng dụng. Nguyên nhân rất giản đơn, chính là vì Lưu Bị không muốn người con gái của mình phải chịu nguy hiểm.

Tám là, Tào Tháo trong trận chiến Trường Bản vì sao hạ lệnh không dùng tên mà nhất định phải bắt sống cho được Triệu Vân. Nếu như nói ông ta tiếc nhân tài, thì e không đạt lý lắm. Phải biết rằng, văn giỏi như Thẩm Phối, Trần Cung, võ giỏi như Hữu Lương, Văn Sú rồi kẻ đầy sức mạnh như Lã Bố mà ông ta còn không tiếc, tại sao lại tiếc Triệu Vân? Chỉ có thể lý giải theo cách là Tào Tháo đã động lòng với Triệu Vân mới có thể tìm ra đáp án khả dĩ. Còn như vì sao Tào Tháo lại biết được bí mật này. Câu trả lời rất có thể là do Từ Thứ sau khi về với Ngụy đã nói với Tào Tháo.

Chín là, khi Lưu Bị phong ngũ hổ tướng, Quan Vũ từng nổi giận đùng đùng, nói rằng mình không muốn cùng sánh ngang với lão tướng Hoàng Trung. Nhưng mà Quan Vũ khi nói chuyện với Tào Tháo từng khiêm tốn mà nhận rằng, mình không được dũng mãnh như Trương Phi. Thử hỏi một người khiêm tốn như vậy sao có thể vì một vị lão tướng được phong ngũ hổ tướng, sánh ngang hàng với mình mà lại nổi giận đùng đùng cho đặng? Có thể sự thực chính là Quan Vũ căn bản không phải là nổi giận vì mình phải đứng ngang hàng với lão tướng Hoàng Trung mà giận vì phải đứng ngang hàng với một cô gái là Triệu Vân.

Mười là, chính vì Triệu Vân là nữ cải trang làm nam, lại là người luôn ở bên cạnh Lưu Bị nên mới nảy ra mâu thuẫn gay gắt với các vị phu nhân của Lưu Bị. Mi phu nhân nhảy xuống giếng tự vẫn chỉ là có một mình Triệu Vân ở đó, chết mà không có đối chứng. Khó mà nói được rằng đây không phải là một vụ âm mưu giết người vì những toan tính và thù hằn cá nhân.

Mười một là, Triệu Vân và Lưu Bị có quan hệ đặc biệt với nhau khiến cho Triệu Vân dám làm những việc mà người bình thường không dám làm. Triệu Vân vốn là một võ tướng nhưng lại lo những chuyện gia đình của Lưu Bị. Đó là chưa kể đến việc còn múa kiếm cùng Tôn phu nhân (vợ sau của Lưu Bị), rồi ép được cả vị phu nhân này vượt sông. Điều này so với Trương Phi, vốn là anh em kết nghĩa của Lưu Bị còn có phần thân thiết hơn. Triệu Vân làm được như vậy hoàn toàn là do mối quan hệ đặc biệt với Lưu Bị quyết định.

Mười hai là, khi Lưu Bị đến Đông Ngô cầu thân, mang theo Triệu Vân cùng đi, Gia Cát Lượng ba lần đưa túi gấm cho Triệu Vân, bức thư đều có bôi sáp hoặc là được đặt trong một cái hộp giống như khi đưa thư cho Tào Tháo. Sự thiên vị mà Gia Cát Lượng dành cho Triệu Vân chẳng phải là do Triệu Vân là nữ hay sao? Dạng túi gấm mà Gia Cát Lượng dành cho Triệu Vân thường là đồ phụ nữ hay dùng. Một nam võ tướng làm sao như vậy được. Hơn nữa, khi gửi cho người khác một món đồ của phụ nữ thường là có ý bôi nhọ, m****** mai. Chẳng phải khi ở Ngũ Trượng Nguyên, Gia Cát Lượng đã gửi cho Tư Mã Ý một bộ đồ phụ nữ để khích ông ta ra trận? Gia Cát Lượng trao túi gấm cho Triệu Vân mà bôi sáp hay đặt vào hộp vô cùng trang trọng sự dụng tâm này chẳng phải là vì Triệu Vân là một phụ nữ hay sao?

Mười ba là, khi Triệu Vân chết khiến cho Triệu phu nhân cũng dùng trâm tự đâm mà chết. Vì sao Triệu phu nhân lại có mối thù hận sâu sắc đến như vậy. Phân tích ra có thể thấy, nhất định là vì Triệu Vân che đậy thân phận của mình nên giả lấy vợ, nhận nuôi hai đứa trẻ nhưng Triệu phu nhân, người được gả cho Triệu Vân thì chắc chắn biết rõ chân tướng sự việc. Nghĩ tới việc cả đời mình phải sống với một người phụ nữ, sao có thể không uất ức mà nghĩ đến cái chết được.

Với tất cả những điểm nêu trên có thể nói, kỳ thực Triệu Vân là một Jeanne d"Arc của Trung Quốc, trong đời loạn thế, trong một xã hội nam quyền, vẫn có thể bộc lộ bản lĩnh và tài hoa độc đáo của mình. Chỉ là trong xã hội phong kiến những con người như họ chỉ có thể cải trang làm nam giới, phải diễn một hình tượng là nam giới họ mới mong thoát khỏi sự dị nghị của xã hội. Jeanne d"Arc đã dũng cảm chống lại cuộc xâm lược phương Nam của người Anh, cứu được cả nước Pháp trước cơn nguy khốn. Triệu Vân tuy không thể ảnh hưởng gì của Jeanne d’Arc, song hai ngàn năm qua, cô vẫn có một sự hấp dẫn mê hồn trong lòng những lớp người hậu thế.

O M G !!!!

05-05-12, 17:37
Lại là cái vụ TV là gái giả trai , trên các forum biết bao nhiêu bài viết dạng trên bị ném đá rồi .

=> Nói một câu cho vuông luôn nhé : Vào khoảng năm 200x ( Hai Nghìn Lẻ mấy ) bên TQ các nhà Sử học đã chứng minh lại rằng TV hoàn toàn là một Nam Tử Hán .

Dẫn chứng thêm cho dễ tin : trong TQDN của LQT đã hư cấu thêm em gái của Mã Siêu là Mã Vân Liễu ( or M V Lộc - Lộ ) đã cưới TV và có 2 người con trai là Triệu Thống và Triệu Quảng .

Trong Chính sử ko hề có vụ em gái Mã Siêu cưới TV , chỉ nói đến Triệu Thống - Triệu Quảng là 2 nv có thật và cũng là con ruột của TV , Thống và Quảng cùng làm tướng dưới quyền chỉ đạo của Khương Duy trong các lần đánh Ngụy . ( Nếu Vân là nữ nhi thì làm thế nào để có con ruột nhỉ , giao hoan với tên tướng nào đó chăng ?! )

P/s: Cực ghét các bài viết mang tính xuyên tạc sự thật như trên .

Firin
05-05-12, 18:50
Bài viết hay, nhưng cái này vẫn chỉ là giả thuyết thôi, chưa dc xác nhận là đúng 100%. Nó vẫn chưa dc tuyên bố rộng rãi đâu, nếu ko các nhà làm game đã cho Triệu Vân là nữ lâu rồi.

Tuy vậy, nó cũng dc nhiều truyên tranh khai thác với Triệu Vân là nữ, tìm trên mạng cũng dc vài bộ đó. Trong 1 xã hội nam quyền áp đảo, thời thế loạn lạc, anh hùng khắp nơi, TV nếu là 1 nữ nhi thì còn hơn Jeanne d"Arc luôn chứ, vì người ta biết rõ Jeanne d"Arc là nữ còn giới tính TV chưa xác nhận dc^^. 1 thân gái yếu đuối mà dám xông pha trận mạc giữa hàng vạn quân thì ko hổ danh 1 nữ trung hào kiệt, ko kém bậc bậc tu mi nam tử.

vuatrochois04
05-05-12, 19:28
Vào năm 1999, một đội khảo cổ của Chính phủ Trung Quốc khi khai quật mộ của Lưu Bị đã phát hiện cả một số lượng lớn các văn vật vào những năm cuối đời Hán. Trong số những văn vật này, điều khiến người ta kinh ngạc nhất chính là những ghi chép của bản thân Tiên chủ Lưu Bị. Từ những ghi chép này, người ta đã khám phá ra một bí mật suốt hai ngàn năm nay chưa từng được biết đến, đó là danh tướng đời Tam Quốc Triệu Vân thực chất là gái giả trai. Hơn nữa quan hệ giữa Triệu Vân với Lưu Bị không chỉ là quan hệ vua tôi. Những ghi chép của Lưu Bị cho thấy ông ta đã nhiều lần bàn bạc với Gia Cát Lượng về danh phận của cô gái mang tên Triệu Vân. Điều đáng tiếc là vì nhiều lý do khác nhau, chỉ một bộ phận bản ghi chép này được công bố. Đáng tiếc là trong nội dung được công bố đó lại không có nội dung mang bí mật rất quan trọng này.
riệu Vân là gái hay trai đến nay vẫn nằm trong bí mật khi không có những bằng chứng cụ thể. Nhưng điều này buộc người ta phải suy nghĩ và tìm hiểu lại đối với những sự việc đã diễn ra. Thực tế, nếu đọc kỹ những ghi chép trong sử sách thì ngay trong câu chuyện về thời Tam Quốc được rất nhiều người biết đến vẫn có thể chỉ ra rất nhiều điểm rất đáng nghi ngờ về giới tính của hổ tướng Triệu Vân. Chúng tôi tạm thời đưa ra dưới đây 13 điểm được coi là rất khả nghi về giới tính của Triệu Vân:

Thứ nhất, Triệu Vân khi hai mươi tuổi mới đầu quân cho Lưu Bị, từ Giới Kiều đến dốc Trường Bản, thời gian là 18 năm, sau đó còn nhiều lần theo Lưu Bị, Gia Cát Lượng đến Đông Ngô, nhưng hình dạng vẫn “đẹp như người còn trẻ, da dẻ hồng hào trắng trẻo”, điều này không giống như một người đàn ông. Ngay đến râu mà một hổ tướng như Triệu Vân cũng không có. Chưa từng một lần thấy miêu tả nhân vật này vuốt râu.

Thứ hai, trong trận chiến Trường Bản, Lưu Bị bỏ cả vợ con, tự mình chạy lấy thân. Nhưng Triệu Vân thì ngược lại, đơn thương độc mã xông ra chiến trường cứu A Đẩu trở về, đó chẳng phải là bản năng tính nữ luôn có sẵn trong Triệu Vân trỗi dậy hay sao? Đáng ngạc nhiên nữa là trong suốt cả trận chiến Trường Bản, giữa muôn trùng quân giặc, A Đẩu không hề có một tiếng khóc, ngược lại còn ngủ rất ngon lành, thử hỏi một người đàn ông làm sao có thể làm được việc đó.

Thứ ba, Triệu Vân cứu được A Đẩu về cho Lưu Bị, Lưu Bị đương nhiên nói “Vì đứa trẻ này mà suýt làm ta mất một đại tướng”, còn ném đứa con của mình đi. Như thế chẳng phải là rất coi trọng Triệu Vân hay sao? Điều này rõ rằng là Lưu Bị không thể nào dùng lời mà nói ra hết những tâm tư, những cảm kích về những gì mà Triệu Vân đã làm cho ông ta, chỉ còn cách ném A Đẩu đi để biểu hiện sự coi trọng của ông ta đối với Triệu Vân?

Bốn là, Triệu Vân vốn đầu quân cho Công Tôn Toán, tại Bắc Hải cứu Khổng Dung và gặp gỡ Lưu Bị, rồi hai người chia tay hẹn sau này sẽ gặp lại. Căn cứ theo cách nói của Trần Thọ trong Tam Quốc chí, khi Lưu Bị và Triệu Vân chia tay, “tay nắm tay lưu luyến không rời”. Đàn ông gặp đàn ông, đa phần là theo cách anh hùng nhận anh hùng, tôn trọng lẫn nhau, hà cớ gì lại “lưu luyến không rời tay”. Có thể thấy Triệu Vân chỉ có thể là một mỹ nữ thanh tú thoát tục mới khiến Lưu Bị động lòng như vậy.

Năm là, Triệu Vân không chịu kết hôn. Triệu Phạm muốn giới thiệu cho Triệu Vân người chị dâu đang góa chồng của mình. Theo lý thường, Triệu Vân không đồng ý cũng là chuyện bình thường nhưng Triệu Vân lại trở mặt với Triệu Phạm, bức ông ta một lần nhiều lần phản đối Lưu Bị. Một người đàn ông làm sao phải làm như vậy đối với một việc cỏn con là cưới một người phụ nữ. Đây cũng là một điểm rất đáng nghi.

Sáu là, Triệu Vân là nữ giả nam, Lưu Bị và Khổng Minh khẳng định là biết rất rõ. Bởi vì Lưu Bị phân công cho Triệu Vân trách nhiệm bảo vệ gia đình của mình chứ không phải là người khác. Quan Vũ thì lúc nào mặt cũng đỏ bừng, không lo ngại nhưng cũng không được yên tâm. Còn Trương Phi lại là người thô bạo, không đủ cẩn thận. Những người khác không được chọn là vì không đủ tin cậy.

Bảy là, Triệu Vân bản lĩnh cao cường, đối với Lưu Bị luôn luôn trung thành, nhưng Lưu Bị và Gia Cát Lượng lại rất ít khi trọng dụng Triệu Vân, cực kỳ ít khi thấy hai người cho Triệu Vân cơ hội lãnh đạo ba quân. Triều Vân chưa từng một lần được dẫn quân công thành, mỗi lần chỉ là làm tùy tòng đi theo bảo vệ cho Lưu Bị. Trong suốt cuộc đời làm tướng của Triệu Vân hầu như chỉ làm tướng quân hộ vệ, bảo vệ cho Lưu Bị và gia đình ông ta. Nếu như nói đây là cách nhìn phân biệt dòng dõi, môn đệ thì Quan, Trương chẳng phải là cũng xuất thân thấp hèn hay sao? Còn nếu như nói không tín nhiệm Triệu Vân thì chẳng phải ở trên vừa nói, Lưu Bị đã giao toàn bộ gia đình lớn nhỏ của mình cho Triệu Vân bảo vệ đó sao. Nếu như nói không biết rõ sự dũng cảm của Triệu Vân thì Lưu Bị chẳng phải đã nói rằng: “Triệu Vân cả người đều là sự đảm lược, dũng cảm”. Một võ tướng mà thân đầy đảm lược vì sao lại không được trọng dụng. Nguyên nhân rất giản đơn, chính là vì Lưu Bị không muốn người con gái của mình phải chịu nguy hiểm.

Tám là, Tào Tháo trong trận chiến Trường Bản vì sao hạ lệnh không dùng tên mà nhất định phải bắt sống cho được Triệu Vân. Nếu như nói ông ta tiếc nhân tài, thì e không đạt lý lắm. Phải biết rằng, văn giỏi như Thẩm Phối, Trần Cung, võ giỏi như Hữu Lương, Văn Sú rồi kẻ đầy sức mạnh như Lã Bố mà ông ta còn không tiếc, tại sao lại tiếc Triệu Vân? Chỉ có thể lý giải theo cách là Tào Tháo đã động lòng với Triệu Vân mới có thể tìm ra đáp án khả dĩ. Còn như vì sao Tào Tháo lại biết được bí mật này. Câu trả lời rất có thể là do Từ Thứ sau khi về với Ngụy đã nói với Tào Tháo.

Chín là, khi Lưu Bị phong ngũ hổ tướng, Quan Vũ từng nổi giận đùng đùng, nói rằng mình không muốn cùng sánh ngang với lão tướng Hoàng Trung. Nhưng mà Quan Vũ khi nói chuyện với Tào Tháo từng khiêm tốn mà nhận rằng, mình không được dũng mãnh như Trương Phi. Thử hỏi một người khiêm tốn như vậy sao có thể vì một vị lão tướng được phong ngũ hổ tướng, sánh ngang hàng với mình mà lại nổi giận đùng đùng cho đặng? Có thể sự thực chính là Quan Vũ căn bản không phải là nổi giận vì mình phải đứng ngang hàng với lão tướng Hoàng Trung mà giận vì phải đứng ngang hàng với một cô gái là Triệu Vân.

Mười là, chính vì Triệu Vân là nữ cải trang làm nam, lại là người luôn ở bên cạnh Lưu Bị nên mới nảy ra mâu thuẫn gay gắt với các vị phu nhân của Lưu Bị. Mi phu nhân nhảy xuống giếng tự vẫn chỉ là có một mình Triệu Vân ở đó, chết mà không có đối chứng. Khó mà nói được rằng đây không phải là một vụ âm mưu giết người vì những toan tính và thù hằn cá nhân.

Mười một là, Triệu Vân và Lưu Bị có quan hệ đặc biệt với nhau khiến cho Triệu Vân dám làm những việc mà người bình thường không dám làm. Triệu Vân vốn là một võ tướng nhưng lại lo những chuyện gia đình của Lưu Bị. Đó là chưa kể đến việc còn múa kiếm cùng Tôn phu nhân (vợ sau của Lưu Bị), rồi ép được cả vị phu nhân này vượt sông. Điều này so với Trương Phi, vốn là anh em kết nghĩa của Lưu Bị còn có phần thân thiết hơn. Triệu Vân làm được như vậy hoàn toàn là do mối quan hệ đặc biệt với Lưu Bị quyết định.

Mười hai là, khi Lưu Bị đến Đông Ngô cầu thân, mang theo Triệu Vân cùng đi, Gia Cát Lượng ba lần đưa túi gấm cho Triệu Vân, bức thư đều có bôi sáp hoặc là được đặt trong một cái hộp giống như khi đưa thư cho Tào Tháo. Sự thiên vị mà Gia Cát Lượng dành cho Triệu Vân chẳng phải là do Triệu Vân là nữ hay sao? Dạng túi gấm mà Gia Cát Lượng dành cho Triệu Vân thường là đồ phụ nữ hay dùng. Một nam võ tướng làm sao như vậy được. Hơn nữa, khi gửi cho người khác một món đồ của phụ nữ thường là có ý bôi nhọ, m****** mai. Chẳng phải khi ở Ngũ Trượng Nguyên, Gia Cát Lượng đã gửi cho Tư Mã Ý một bộ đồ phụ nữ để khích ông ta ra trận? Gia Cát Lượng trao túi gấm cho Triệu Vân mà bôi sáp hay đặt vào hộp vô cùng trang trọng sự dụng tâm này chẳng phải là vì Triệu Vân là một phụ nữ hay sao?

Mười ba là, khi Triệu Vân chết khiến cho Triệu phu nhân cũng dùng trâm tự đâm mà chết. Vì sao Triệu phu nhân lại có mối thù hận sâu sắc đến như vậy. Phân tích ra có thể thấy, nhất định là vì Triệu Vân che đậy thân phận của mình nên giả lấy vợ, nhận nuôi hai đứa trẻ nhưng Triệu phu nhân, người được gả cho Triệu Vân thì chắc chắn biết rõ chân tướng sự việc. Nghĩ tới việc cả đời mình phải sống với một người phụ nữ, sao có thể không uất ức mà nghĩ đến cái chết được.

Với tất cả những điểm nêu trên có thể nói, kỳ thực Triệu Vân là một Jeanne d"Arc của Trung Quốc, trong đời loạn thế, trong một xã hội nam quyền, vẫn có thể bộc lộ bản lĩnh và tài hoa độc đáo của mình. Chỉ là trong xã hội phong kiến những con người như họ chỉ có thể cải trang làm nam giới, phải diễn một hình tượng là nam giới họ mới mong thoát khỏi sự dị nghị của xã hội. Jeanne d"Arc đã dũng cảm chống lại cuộc xâm lược phương Nam của người Anh, cứu được cả nước Pháp trước cơn nguy khốn. Triệu Vân tuy không thể ảnh hưởng gì của Jeanne d’Arc, song hai ngàn năm qua, cô vẫn có một sự hấp dẫn mê hồn trong lòng những lớp người hậu thế.

O M G !!!!

Có nhiều điều còn mâu thuẫn quá !
- 1 phụ nữ thực tế ko thể giả đàn ông đến nổi ko ai biết đó là 1 phụ nữ được ,chỉ cần nghe giọng nói là có thể phân biệt được đừng nói chi là tiếp xúc .
-Trước khi theo Lưu Bị Triệu Vân từng đầu quân cho Viên Thiệu,Công Tôn Toản . Theo tính cách của Viên Thiệu thực tế sẽ ko bao giờ trọng dụng 1 người phụ nữ vào quân đội của mình được .
-Tại sao Triệu Vân ko dc ra trận như tướng quân mà chỉ đi bảo vệ hoặc tiên phong nhử địch ... đơn giản vì Triệu Vân về võ có thể kém dũng mãnh hơn so với Quan Vũ Trương Phi Mã Siêu .
-Cái vụ túi gấm ko thể phân tích kiểu như trên được . Người ta nói "binh bất yếm trá" , Lưu bị sang Ngô hỏi vợ chuyến đi này là 1 chiến lược quân sự,khả năng có thể có đi ko về vì vậy phải cẩn thận trong mọi hành động huống chi đây là 1 "bí mật quân sự" phải giấu những chỗ khó ngờ như cẩm nang túi thơm để che đậy.
- Việc Triệu Phạm muốn kết hợp Phàn Thị (chị dâu mình) vừa mãn tang chồng cho Triệu Vân nhưng Vân ko chịu thì cũng phải thôi . Thời xa xưa đã là người đọc sách thánh hiền thì vấn đề lễ nghĩa gia giáo là 1 điều nên làm đặc biệt với 1 mãnh tướng có tài và danh như Triệu Vân lại "càng phải giữ tiếng thơm cho mình",chị của anh cũng như chị của tôi nếu lấy có thể khép vào loạn luân . Thứ 2 nữa Phàn Thị đã có chồng đó là thất tiết sao có thể xứng với Vân được.
...
Tóm lại Triệu Vân có phải gái giả trai cũng chỉ là nghi vấn chứ chưa ai chứng thực nó là hoàn toàn đúng .Chưa có bằng chứng cụ thể xác minh rõ ràng khoan hãy kết luận vội . Những ý kiến nghi vấn phía trên mình thấy còn mơ hồ & chả có sức thuyết phục là mấy . Giống như thằng nào ko thích Triệu Vân hoặc buồn rồi đem nghi vấn bậy tạo scandal đồ cho vui vậy thôi .Ý kiến cá nhân :)

m0nKeYkInH
06-05-12, 05:29
Đơn kỵ tính trên lý thuyết không thể so sánh với Man Ngưu(vì đây là skill duy nhất)
Đơn kỵ khá tốt,có thể dùng trong Pk và nhiều lĩnh vực khác(như clear map)
Man Ngưu, Viêm Lôi, Hổ Xung là skill đặc trưng của Ngụy.
Binh tiền,Chế Bá là skill đặc trưng của Ngô.
Đông Phong, Yểm Nguyệt là skill đặc trưng của Thục.
nhưng skill đặc trưng này chỉ 1 nước có,những nước khác không thể có được.
vì thế kô nên so sánh như vậy.
bạn có bị gì ko thế , ko bít chơi ngoa long à , kill đơn kỵ mà đặc trưng 1 nước cái quái gì , nước nào chả có > Ngô có Chu Thái , Thục có Triệu Vân , Ngụy có Trương Cáp ... thế mà nói đặc trưng chỉ có thuc mới có à ... éo bít gì thì miễn bình luận nhá

M368700074
06-05-12, 08:29
Đọc Toppic này chỉ thấy mỗi cái thằng Tuân nuce nguy hiểm nhưng tỏ ra tài giỏi. Thái độ thì kệnh cỡm. Khinh người. Đây là bàn luận màk nó làm như cãi nhau, anh em nói với thằng nguy hiểm thế làm gì. Tự mãn với bản thân luôn coi mình đúng và nhất. Hiểu được bao nhiêu màk bày đặt ta đây giỏi làm được cái gì màk bảo người khác vô năng. Tự hỏi mình đã làm được gì cho bố mẹ chưa hay tháng tháng chỉ biết ngửa tay xin tiền. Có biết sau đồng tiền đó là bao nhiêu giọt mồ hôi không.:07: Thật là nguy hiểm

Kích Sát
06-05-12, 08:56
Bạn này không biết đọc à? Hay bị ngu? Bạn ấy "(" chỗ Man Ngưu mà? Đúng là nguy hiểm thật! so sánh với Man Ngưu(vì đây là skill duy nhất)

M454327554
06-05-12, 11:05
http://s20.idngoalong.zing.vn?bid=1204061004565582

không bàn cải , Man nguu Giết ko nổi drum , con đơn ky kill chắc kèo .

mấy ông kô hiểu hả đã AOE thi dame ko bằng hàng dọc , con đã hàng dọc thi dame se thua đánh 1 muc tiêu .

dam AoE << dame hàng dọc/ hàng ngang << dame 1 mục tiêu

mấy bác đủ tuổi chưa mà phát huy dc sức mạnh của đơn ky

Biết vì sao goi là đơn ky ko , Vì triệu vân đơn thương độc mã cứu A đẩu nên gọi là đơn ky , Đơn thương độc mã đồng nghĩa với đơn ky , hiểu chưa mà ky thì lúc nào nó cũng chạy đường thẳng nên => no đánh hàng dọc

M082764164
06-05-12, 13:36
Ko có chiến báo ah anh em ? Cho 1 vài chiến báo anh em xem với

M497075639
06-05-12, 15:37
http://s20.idngoalong.zing.vn?bid=1204061004565582

không bàn cải , Man nguu Giết ko nổi drum , con đơn ky kill chắc kèo .

mấy ông kô hiểu hả đã AOE thi dame ko bằng hàng dọc , con đã hàng dọc thi dame se thua đánh 1 muc tiêu .

dam AoE << dame hàng dọc/ hàng ngang << dame 1 mục tiêu

mấy bác đủ tuổi chưa mà phát huy dc sức mạnh của đơn ky

Biết vì sao goi là đơn ky ko , Vì triệu vân đơn thương độc mã cứu A đẩu nên gọi là đơn ky , Đơn thương độc mã đồng nghĩa với đơn ky , hiểu chưa mà ky thì lúc nào nó cũng chạy đường thẳng nên => no đánh hàng dọc
BẠN NÀY NÓI ĐÚNG
MẤY BẠN NÀY CHẮC CHƯA XÀI MAN NGƯU VÀ CŨNG CHƯA DỘNG TỚI ĐƠN KY,
ĐÚNG LÀ MAN NGƯU LÀ SKILL ĐỘC NHẤT => truyền thuyết kể rằng do Từ Hoẳng trong trận Đông Quan dùng Đàn trâu buộc dao ở sừng và đôi buộc lữa đánh trận giết rất nhiều giặc => nên tử hoằng được cái skill độc nhất này ;)
còn đơn kỵ tuy bên nào cũng có nhưng là khắc tinh của tử hoằng, nếu dùng 4 trông 1 tử hoằng thì khỏi cần xem cb, tử hoằng thua là cái chắc (99% ;)), do không aoe nhưng đánh dọc và dame mạnh hơn rất nhiều so với man ngưu
=> nói chung do các mêm chưa xài đơn kỵ bao giờ chỉ nghe nói thế nên mới nhận xét vậy, tui đang luyện con truơng hợp, hum nào lên cấp 4 thì pót cb cho ae xem

M497075639
06-05-12, 15:50
Thôi anh em ngừng ném đá lão Nu cờ e !Lão bị band nick rồi đợi lão lập 1 nick khác bắt đầu chém gió hiệp 2 , giờ thì nghỉ giải lao.
;), bạn này chi tiết hơn xem nào, vậy thì diễn đàn này sẽ trở lại bình yên được 1 thời gian ;)

Nơi Cuối Con Đường
06-05-12, 17:59
Ko có chiến báo ah anh em ? Cho 1 vài chiến báo anh em xem với
mình có cb này vừa lục ở các topic khác cho ae xem nà:
http://s9.idngoalong.zing.vn/?bid=12040613165619214
mặc dù toàn qua văn, đồ đạt thì không biết nhưng ae xem thì cũng hiểu phần nào sức mạnh của anh này

Super_Chaos
06-05-12, 18:40
Theo mình thì , nên đổi skill của Chu Thái và Trương Cáp lại thành 1 skill nào đó khác . Nói cho cùng thì Đơn Kỵ đúng là đặc trưng của TV ( 1 mình 1 ngựa xông pha ) Nhưng cũng nên đổi hình ảnh của skill lại . Thay vì chỉ là 1 đợt sóng bình thường và không đẹp mắt , trỏ thành hình ảnh 1 vị tướng quân trên lưng ngựa quét tới 1 hàng dọc . Như vậy mình nghĩ sẽ xứng tầm của TV hơn . Còn về dame và hiệu ứng của Đơn kị mình nghĩ như vậy là hợp lí rồi !!!

M629494896
06-05-12, 22:00
ai nói anh vân nhà mình là gái gia trai tát vỡ mồm nó để thời đó mình con ăn lông ở lỗ mà cứ bàn tán ko biết thì đừng lên tiếng :13::13:

M497075639
07-05-12, 08:03
theo mình thì , nên đổi skill của chu thái và trương cáp lại thành 1 skill nào đó khác . Nói cho cùng thì đơn kỵ đúng là đặc trưng của tv ( 1 mình 1 ngựa xông pha ) nhưng cũng nên đổi hình ảnh của skill lại . Thay vì chỉ là 1 đợt sóng bình thường và không đẹp mắt , trỏ thành hình ảnh 1 vị tướng quân trên lưng ngựa quét tới 1 hàng dọc . Như vậy mình nghĩ sẽ xứng tầm của tv hơn . Còn về dame và hiệu ứng của đơn kị mình nghĩ như vậy là hợp lí rồi !!!
không đâu, chu thái cũng từng vào vòng vây cứu chuá, không chỉ có mình ên triệu vân đâu, cái hiệu ứng bạn đề nghĩ cũng được, chỉ là đẹp thui mà ;), nhưng coi chừng sẽ lag và tới đóa biết đâu nó lại làm triệu vân mất máu

Kid444
07-05-12, 13:32
Man Ngưu cuat TH nhìn mấy con trấu chay ra . đơn kị mạnh

Gà mới nở
07-05-12, 15:51
Triêu Vân cùi bắp, mấy thằng tàu thì đầu óc xâm lược, Trường Sa với Hoàng Sa thì tụi nó lăm le muốn nuốt trọn kìa. Ở đó đi thần tượng tướng Tàu, Tam Quốc. Trong khi các Nhà Quân sự VN xưa đâu thua kém gì tàu đâu! Ở đó tối ngày Triệu Vân Toàn Mỹ, Gia Cát Lượng thần toán, Trương Phi thần dũng,..... Đéo thích:)

M497075639
07-05-12, 16:32
Triêu Vân cùi bắp, mấy thằng tàu thì đầu óc xâm lược, Trường Sa với Hoàng Sa thì tụi nó lăm le muốn nuốt trọn kìa. Ở đó đi thần tượng tướng Tàu, Tam Quốc. Trong khi các Nhà Quân sự VN xưa đâu thua kém gì tàu đâu! Ở đó tối ngày Triệu Vân Toàn Mỹ, Gia Cát Lượng thần toán, Trương Phi thần dũng,..... Đéo thích:)
bạn này lại lạc đề rùi ;), làm gì cũng phải công tư phân minh chứ, nó có ý đò xâm lựợt là chuyện khác, còn việc học hỏi cái hay từ nó lại là chuyện khác, các này là DÙNG MƯU CỦA NGƯỜI ĐỂ TRỊ NGƯỜI MA ;), ông cũng đang chơi game của nó thui, không khéo bạn lại theo cái cổ hủ của mấy ông nho thời xưa, cái gì của người mình ghét đều đáng ghét

Gà mới nở
07-05-12, 20:17
bạn này lại lạc đề rùi ;), làm gì cũng phải công tư phân minh chứ, nó có ý đò xâm lựợt là chuyện khác, còn việc học hỏi cái hay từ nó lại là chuyện khác, các này là DÙNG MƯU CỦA NGƯỜI ĐỂ TRỊ NGƯỜI MA ;), ông cũng đang chơi game của nó thui, không khéo bạn lại theo cái cổ hủ của mấy ông nho thời xưa, cái gì của người mình ghét đều đáng ghét
Hỏi hỏi là một chuyện, còn thần tượng hay gì gì đó thì sẽ không bao giờ....

M320086553
07-05-12, 20:31
không đâu, chu thái cũng từng vào vòng vây cứu chuá, không chỉ có mình ên triệu vân đâu, cái hiệu ứng bạn đề nghĩ cũng được, chỉ là đẹp thui mà ;), nhưng coi chừng sẽ lag và tới đóa biết đâu nó lại làm triệu vân mất máu

uhm , mình nghĩ thay đổi hình ảnh của skill để đẹp mắt và xứng với cái tên TV 1 chút , còn đòi hỏi hơn về dame hay hiệu ứng , AOE gì đó thì quá sức nhiều chuyện . Thay đổi về hình ảnh 1 chút có lẽ các bạn sẽ không đòi hỏi nhiều nữa . Và thật ra Đơn Kỵ đã rất mạnh rồi và nếu các bạn biết sử dụng hợp lí sẽ rất hiệu quả !!!

M520609114
07-05-12, 23:07
Bạn nói vậy không đúng rùi. lịch sử do người thắng viết nên mới ít đề cập tới ngũ hổ tướng. theo dân gian lập đền thờ quan vũ đấy thui. còn TV thì đúng là mình cũng rất hâm mộ.

M665218353
08-05-12, 02:24
xin góp vài lời thế này : hay đặt mình vào vai trò the lực phong kiến và dân chúng thời đó mà suy nghĩ 1 cách logic.
1. dân hướng lòng theo chính nghĩa uh? : xin thưa dan đen chả cân bít tg nào làm vua miễn sao ấm no là đc.
2. lật đổ nhà Hán là giặc? : nhà hán bấy giờ khác giặc chổ nào, vua tôi sa đọa nhũng nhiễu dân lành, hoạn quan nắm quyền loạn loạn, quần hùng cát cứ chia 5 xẻ 7.
3. để chiến tranh nhanh chóng kết thúc ? :xin thưa từ xưa đến giờ có thời loạn nào ma không kết thúc khi 1 phe chiến thắng tuyệt đối, tần thủy hoàng là bạo chúa? ok nhưng ông vẩn la người kết thúc chiến tranh 7 nước, lúc xưa quân tây sơn nguyễn huệ lật đổ triều đình thi la giặc sao?
=> 1 kết luận Logic nhất theo tôi :
1. nếu tôi là nguoi dân : triều đình thối nát ai lật đổ mặc kệ, người nào có khả năng nhất thực lực nhất tui ủng hộ người đó
2. nếu tôi đc chọn là 1 trong 3 người chủ thế lực: tôi sẽ là tào tháo vì sao ? tào co thực tài nhất, co lực lượng mạnh nhất, có hậu phương vững chắc nhất, có nhiều người theo phò tá nhất. Quan trọng nhất là tào có khả năng thống nhất đất nước nhât.
3. tôi là người thích 3 quốc : tôi đến với 3 quốc wa phim ảnh toi vẩn thích phe chính nghĩa đc hình tượng và thần thánh hóa trong phim. Nhưng đó la trong phim mà phim hay kịch gì thi cũng 1 fe chánh 1 phe tà 1 trung 1 gian. Vậy đừng để cái cốt truyện dc dựng lên trong phim lam mờ di su suy nghĩ của mình. Mọi thứ đều có thể suy nghĩ 1 cách logic

P/S nếu bắt buộc chọn 1 cách sống như 3 nhà lãnh đạo 3 Quốc tôi sẽ sống với tính cách của Tào Tháo: dám nghĩ dám làm, ta co thực lực ta co quyền giành lấy thứ mình ao ước, tôi nghĩ bây giờ có thể như Tào Tháo bạn sẽ dể dàng thành công, mà hình như sự thật là như vậy.
Không nói về khía cạnh sâu xa : Lưu Bị la người tốt là người chính nghĩa bít suy nghĩ cho tất cả mọi người bạn sẽ sống như Lưu Bị? có những ngành nghề rất thích hợp cho tính cách này : nhà sư, bán vé số(giup người ta làm giàu), móc bọc (làm sạch sẻ đường phố), nếu ko bạn vẫn còn 1 con đường làm cái bang vì se chẳng môi trường nào ma bạn có thể sống với y nghĩ minh la người tốt ma bạn có thể an toàn trong thế giới đương đại!

(làm văn hơi bị dỡ lại lan man lạc đề ae chém nhiệt tình vào hehehe)

Gunny Cà Mau
08-05-12, 17:42
xin góp vài lời thế này : hay đặt mình vào vai trò the lực phong kiến và dân chúng thời đó mà suy nghĩ 1 cách logic.
1. dân hướng lòng theo chính nghĩa uh? : xin thưa dan đen chả cân bít tg nào làm vua miễn sao ấm no là đc.
2. lật đổ nhà Hán là giặc? : nhà hán bấy giờ khác giặc chổ nào, vua tôi sa đọa nhũng nhiễu dân lành, hoạn quan nắm quyền loạn loạn, quần hùng cát cứ chia 5 xẻ 7.
3. để chiến tranh nhanh chóng kết thúc ? :xin thưa từ xưa đến giờ có thời loạn nào ma không kết thúc khi 1 phe chiến thắng tuyệt đối, tần thủy hoàng là bạo chúa? ok nhưng ông vẩn la người kết thúc chiến tranh 7 nước, lúc xưa quân tây sơn nguyễn huệ lật đổ triều đình thi la giặc sao?
1. nếu tôi là nguoi dân : triều đình thối nát ai lật đổ mặc kệ, người nào có khả năng nhất thực lực nhất tui ủng hộ người đó
2. nếu tôi đc chọn là 1 trong 3 người chủ thế lực: tôi sẽ là tào tháo vì sao ? tào co thực tài nhất, co lực lượng mạnh nhất, có hậu phương vững chắc nhất, có nhiều người theo phò tá nhất. Quan trọng nhất là tào có khả năng thống nhất đất nước nhât.
3. tôi là người thích 3 quốc : tôi đến với 3 quốc wa phim ảnh toi vẩn thích phe chính nghĩa đc hình tượng và thần thánh hóa trong phim. Nhưng đó la trong phim mà phim hay kịch gì thi cũng 1 fe chánh 1 phe tà 1 trung 1 gian. Vậy đừng để cái cốt truyện dc dựng lên trong phim lam mờ di su suy nghĩ của mình. Mọi thứ đều có thể suy nghĩ 1 cách logic

P/S nếu bắt buộc chọn 1 cách sống như 3 nhà lãnh đạo 3 Quốc tôi sẽ sống với tính cách của Tào Tháo: dám nghĩ dám làm, ta co thực lực ta co quyền giành lấy thứ mình ao ước, tôi nghĩ bây giờ có thể như Tào Tháo bạn sẽ dể dàng thành công, mà hình như sự thật là như vậy.
Không nói về khía cạnh sâu xa : Lưu Bị la người tốt là người chính nghĩa bít suy nghĩ cho tất cả mọi người bạn sẽ sống như Lưu Bị? có những ngành nghề rất thích hợp cho tính cách này : nhà sư, bán vé số(giup người ta làm giàu), móc bọc (làm sạch sẻ đường phố), nếu ko bạn vẫn còn 1 con đường làm cái bang vì se chẳng môi trường nào ma bạn có thể sống với y nghĩ minh la người tốt ma bạn có thể an toàn trong thế giới đương đại!

Bạn nói nghe như muốn dìm hàng Lưu Bị phải không? Biết suy nghĩ cho tất cả mọi người, bạn có biết ý nghĩa câu bạn nói không mà lại gán cho câu từ làm nghề " bán vé số, móc bọc", hay fan của Tào Tháo à? Người ta thần tượng Thuc, Ngụy, Ngô thì do cái ấn tượng lần đầu mình gặp qua tiểu thuyết( TQC hay TQTK) còn không thì qua phim chứ chả ai phải cùng xem 1 thể loại để mà thần tượng, tôi chả thiên vị 1 nước nào cả nhưng thấy bạn cmt như vậy ngứa cái con mắt quá.

M497075639
09-05-12, 07:39

NẾU BẠN ĐANG ĐỨNG TRÊN BÌNH ĐIỆN TQC của LQT thì mình có đôi đèu thế này:
cái chính nghĩa ở đây là 1 đều khó nói, nếu bạn nghĩ bây giờ thì khác avf nghĩ như hồi thời đó thì khác bạn ạ.
còn bạn thần tượng tào tháo thì mình không bàn đến vì đây là chuyện mỗi người, BẠN HÃY xem lại mấy mẫu chuyện đầu của LQT đấy, mặc dù Tào Tháo giở binh pháp, thông minh nhưng ông ta không được lòng trí sĩ bấy giờ, thủ đoạn nhiều vô số (bất chấp mọi thủ đoạn đáy - chứ nói vậy các bạn sẽ nói không lẽ Lưu bị không thủ đoạn ;)) ví dụ Từ Thứ, lúc Từ Thứ bị Mưu Trình dục lừa về Ngụy, Lưuu bị mặc dù rất tiết nhưng cũng không muốn ngăn lại (mặc dù rất muốn ngăn)-> đều này đã làm từ tứ cảm động đến mức đi 1 hồi rồi mới nhớ là mình quên PR GCL cho Lưuu Bị, còn Tào Tháo bất chấp mọi kế sách có được Từ Thứ mà không nghĩ đến việc ông này có phụ vụ cho mình không. Trần cung là mưu sĩ tài giỏi (theo mình không kém QG đâu vì bên ngụy có QG mà Tào THáo suýt bị kế Trần cng + Lữ Bố giết chết), cũng không theo Tào Tháo
PHONG CÁCH NHƯ LƯU BỊ MẶC DÙ NHÌN QUA BỊ THIỆT THÒI NHƯNG LẠI là NGƯỜI ĐƯỢC LÒNG MỌI NGƯỜI,có chí lớn, GCL thử LB nhiều lần mới chịu xuống núi, nhờ tấm long lưu bị mà mặc dù GCL có thể nắm quyền triều chính lên làm vua nhưng ông đã không làm.
CÁI ÀNY LÀ THEO TRUYỆN CÒN ĐOIỪ THỰC THÌ MÌNH KHÔNG BIẾT ;)

Bố Sh0ckĐểu
10-07-12, 16:44
=;= a

M43543653
16-07-12, 12:10
Tam quốc diễn nghĩa của LQT là 1 tác phẩm 7 thực nhưng 3 ảo,đó là những chi tiết thêm thắt nhằm tôn vinh nước Thục,người nào theo Hán thì dù ngu đần,xấu xa,hèn nhát cũng thông minh,gan dạ... còn ngược lại thì cho dù là bậc hào kiệt cũng được ví như kẻ cướp mà thôi,đọc tam quốc chí đi,nó đúng sự thật hơn(Trần Thọ ) ý,đọc xong bảo sao TT lăng xê Ngụy vì đó là sự thật,Ngụy mạnh hơn Thục.

M331401226
17-08-12, 10:01
nhưng đơn kị gà hơn chu thái xa bạn ơi

star_phuongnamhd
14-09-13, 21:53
TTL khỏe đấy chứ, mình chơi rồi cũng được nhưng không xứng tầm với anh hùng

TLCuBinHn
23-02-14, 15:23
chán cả đơn kỵ :(, có bác nào chỉ em với không