Hiển thị kết quả 1 đến 9 trên tổng số 9
    Nhất giai cao thủ 6Max™_'s Avatar
    UserID
    754143
    Danh vọng
    1000
    Lúa
    4,955
    Tiềm năng
    0

Mặc định Hướng dẫn chèn nhạc vào clip ( for newmem )

Share
    Trích và có chỉnh sửa từ bài viết của mình cách đây 1 năm rưỡi tại diễn đàn Crazy Kart Việt Nam ^ ^!
    Mọi người ai chưa bik thì tham khảo nhé ...

Uhm...Dạo này mình cũng thấy khá nhiều clip made in VN...so với TQ thì cũng chẳng kém cạnh là mấy...chỉ có điều là còn thiếu 1 chút nhạc để góp thêm không khí cho clip... Cách làm thì cũng khá đơn giản,và mình xin đc hướng dẫn luôn như sau :

Bước 1. Dĩ nhiên là dow Frap về đã... ( đây là Soft quay film chuyên dụng cho Game )
    http://diendan.zing.vn/speed/showthread.php?t=1752787

Bước 2. Sau khi đã quay xong phần clip thô rồi...các bạn ra ngoài desktop chọn Start >>> Programs >>> Window Movie Maker >>> sẽ hiện ra 1 bảng như sau :

Đây là 1 tiện ích có sẵn trong windows nên dễ sử dụng mà khỏi phải dowload cho nhọc người ...
    Ở giao diện này có 4 phần chính :

Khung 1: Đây là khung Collection, mỗi đọan phim được add vào sẽ là một thư mục trong cây thư mục của khung này với tên là tên của đọan phim.
    Khung 2: Đây là khung biểu thị phần ruột của thư mục bên khung 1. Một đọan clip chương trình sẽ tự chia nhỏ ra nhiều phân cảnh giúp người dùng có thể dễ dàng lựa chọn và lọc bỏ những cảnh dư thừa.
    Khung 3: Đây là một player tích hợp để bạn xem thử các phân cảnh và các đọan phim của mình trước khi hoàn tất hoặc khảo sát tìm lỗi của đoạn phim. Bạn chỉ cần bấm chọn đoạn phim bên khung số 2 hoặc khung số 4 rồi bấm nút play. Hãy chú ý nút ngòai cùng bên phải, nút Split Clip rất hữu dụng.
    Khung 4: Đây là khung dài nằm dưới 3 khung còn lại, tuy nhỏ nhất nhưng là khung quan trọng nhất, đó là khung timeline. Tác dụng của khung này là chứa những đoạn clip nhỏ mà bạn lọc ra tạo thành một đoạn phim lớn liền mạch. Nói cách khác nó là hình ảnh sơ khai của đọan phim mà bạn muốn tạo ra.

Bạn chỉ việc chọn File >>> Import >>> tìm đoạn clip mình vừa quay xong ...đợi load clip xong ,bạn kéo chuột thả clip vào khung 4 []
    Tiếp theo chọn Import audio...tìm bài hát mình thích ( và bạn phải lưu ý chọn bài hát sao cho độ dài thời gian gần = độ dài của clip là đc...[X(] ) Import music xong...kéo bài hát xuống Khung 4 ,nhưng là ở dưới vạch để clip bạn vừa quay xong .nó sẽ hiện ra hình nốt nhạc như thế này:

Giờ quay xuống khung 4 bên trái có một dãy 5 nút nhỏ, bấm nút Timeline . Giờ bạn kéo đọan clip thả vào khung số 4, đoạn nhạc sẽ xuất hiện ở vị trí ngang nút Record Narration , nếu nó nằm giữa thì bạn kéo cho nó sát bên trái. Giờ bạn chỉ việc canh đọan bài hát kết thúc đúng vào cuối phim.
    Bạn có thể chọn đọan nhạc có thời gian phù hợp hoặc cắt sẵn và cũng có thể qui định dừng ngay tại khung số 4. Bạn bấm chọn phần tên bài nhạc ở khung 4, rà chuột lên cây thước phía trên khi chuột biến thành mũi tên chỉ lên thì canh ngay đọan cuối phim nhấn 1 cái, lằn ranh làm mốc sẽ chuyển đến đó và bạn quay lên menu chọn Clip/ Set End Trim Point. Bài nhạc sẽ được cắt đúng với đoạn bạn chọn, nếu bài nhạc ngắn hơn thì nó tự động lặp lại cho đủ thời gian.

Mặc định là bài nhạc sẽ được phát cùng lúc với âm thanh trong đoạn clip có sẵn. Bạn có thể tắt âm thanh trong clip bằng cách bấm nút Set Audio Levels rồi kéo sang phía Audio Track.

Bước 3. Lưu clip của bạn lại...ở bước này, khi bạn save thì chỉnh luôn thông số cho clip, như vậy sẽ đỡ phải mất công convert...

Bạn bấm File/ Save Movie …
    Cửa sổ thông số Save Movie sẽ hiện ra và bạn chọn:

- Settings: Có 4 lựa chọn cho chất lượng đầu ra video là cao, trung bình, thấp và other. Bạn nên chọn other.
    - Profile: Đây là danh sách các chuẩn để bạn chọn, chú ý số Kbps, số này càng lớn thì video càng sắc nét nhưng bù lại dung lượng cũng lớn hơn. Bạn nên chọn 768 hoặc 256 Kbps. Điền các thông số như tác giả, ngày tạo, tiêu đề, mô tả, … nếu bạn muốn. Bấm OK sẽ mở tiếp cửa sổ Save as cho bạn đặt tên file và chọn nơi save video, nhớ là chỉ có định dạng WMV. Bạn muốn chuyển định dạng khác thì bạn phải dùng phần mềm riêng để convert. Sau khi bấm nút save bạn ngồi chờ WMM tổng hợp đoạn video và save ra file. Giai đoạn này máy phải xử lý khá lâu, đặc biệt là đối với các phim dài.

Và sau đó ,công việc cuối cùng của bạn là thưởng thức tác phẩm clip + nhạc của mình...

Chúc các bạn chơi ZS vui vẻ ...^^!

(- ko có nhìu time chỉnh ảnh = paint cho nhanh..mọi ng thông cảm ^ ^!
    - Còn 1 số soft edit clip chuyên nghiệp hơn nữa...Rảnh Max sẽ giới thiệu sau..ai bít thì giới thiệu giùm )
    Trả lời có trích dẫn Trả lời có trích dẫn Like  

Nhập môn Phàm nhân ailes1993's Avatar
    UserID
    768302
    Danh vọng
    1000
    Lúa
    4,912
    Tiềm năng
    0

Thế anh 6max chỉ cho em cách làm cho clip đó coi trên PSP đc nha anh

Nhất giai cao thủ Thien_Vu_CZ's Avatar
    UserID
    777115
    Danh vọng
    1000
    Lúa
    4,912
    Tiềm năng
    0

6max cho vũ muợn link sang ZD post cho anh em nhé ^^

Nhất giai cao thủ 6Max™_'s Avatar
    UserID
    754143
    Danh vọng
    1000
    Lúa
    4,955
    Tiềm năng
    0

Trích dẫn Từ bài của Thien_Vu_CZ Xem bài
    6max cho vũ muợn link sang ZD post cho anh em nhé ^^
    Uk ghi nguồn là đc ...ko cần xin phép gì đâu Vũ ;-)

Nhập môn Phàm nhân congtu0690's Avatar
    UserID
    1171827
    Danh vọng
    1000
    Lúa
    4,912
    Tiềm năng
    0

anh ơi em làm ngon lém mù khi muốn chọn 1 bài hat ưa thíck để chèn vào clip nhưng không được. nó toàn báo lỗi ko à ( bài hát bi hư hoặc là ko thể impor..) anh chỉ cho em ná. Em tks anh trước na'

Vi phạm nội quy Nhất giai cao thủ chuyendanhcho123's Avatar
    UserID
    459417
    Danh vọng
    1000
    Lúa
    4,912
    Tiềm năng
    0

mình làm được rồi ổn rồi
    nhưng màk sau đấy thì cứ thế hết bài hát thì thôi
    tuy clip đã hết :@

Nhất giai cao thủ _tommyken_'s Avatar
    UserID
    1296030
    Danh vọng
    1000
    Lúa
    4,912
    Tiềm năng
    0

bạn có thể cắt bỏ phần nhạc bằng cách rất dơn giản là kéo cái thanh hiển thị bài hát về sát dưới cảnh đoạn clip cuối cùng (tốt nhất là chọn bài nào vừa đủ time clip thì hay nhất ...)

Vi phạm nội quy Nhất giai cao thủ chuyendanhcho123's Avatar
    UserID
    459417
    Danh vọng
    1000
    Lúa
    4,912
    Tiềm năng
    0

@@ thanks kô nghĩ là mình có ngày thế này :!

Nhất giai cao thủ bboytrungpro's Avatar
    UserID
    944996
    Danh vọng
    1000
    Lúa
    5,051
    Tiềm năng
    0

cái nảy hình như đọc từ năm 2009 @@
    Đừng bôi đen nhé