Trang 1 trong 11 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả 1 đến 10 trên tổng số 109
    ღ Ngôi nhà của mưa ღ Nhị giai cao thủ ღ MeiYanz ღ's Avatar
    UserID
    3954612

28662
    286622866228662286622866228662286622866228662286622866228662
    Lúa
    28,626
    Tiềm năng
    0

Mặc định Những sai lầm dễ mắc phải khiến Gamer dễ mất tài khoản (Phần 1)

Share
    Chào các bạn !

Với kinh nghiệm hơn 2 năm làm việc cùng diễn đàn Gunny đến nay, mỗi ngày xử lý rất nhiều bài viết hỏi đáp, trong số đó 30% là hỏi về những vấn đề liên quan đến tài khoản. Những câu hỏi tưởng chừng đơn giản như : "Sao em đã đổi mật khẩu mà vẫn bị đăng nhập?", "Sao em chỉ đưa ID mà cũng bị hack mất nick?". Có những điều vô cùng đơn giản để các bạn bảo vệ tài khoản của mình một cách an toàn nhất, nhưng dường như ai ai cũng mắc phải một hai lỗi lầm. Hacker nghe có vẻ oai, nhưng chỉ đơn giản là họ hiểu những sai lầm của bạn, để từ đó tìm kiếm lỗ hổng nhằm mục đích ăn cắp tài khoản.

Vì vậy, bài viết này sẽ liệt kê những thứ các bạn cần lưu tâm khi lập tài khoản, hoặc khi đi giao dịch, cho mượn nick ...vv... Bài viết sẽ chia làm 2 phần. Phần 1, Mei sẽ liệt kê những chú ý về "Mật khẩu cấp 1", "Mật khẩu cấp 2", "Pass rương", "Câu hỏi bảo mật". Phần 2 sẽ gồm "Email", "Số điện thoại bảo vệ", "Chứng minh nhân dân". Bất cứ bạn nào có câu hỏi có thể cmt ngay bên dưới, Mei sẽ trả lời đầy đủ.

I. Mật khẩu Cấp 1.
    - Đây là một mật khẩu mang tính quyết định đến việc tài khoản rơi vào tay người khác. Hầu hết các bạn đã từng nghe về việc cảnh báo dùng các mật khẩu quá đơn giản, nhưng nhiễm nhiên nhiều người không hề để ý đến nó, hay có để ý thì cũng mặc kệ. Vì những mật khẩu đó dễ nhớ, dễ viết.

Nghiên cứu cho hay “123456” là mật khẩu thường được sử dụng nhiều nhất. Imperva cho biết gần 1% trong số 32 triệu người đang sử dụng mật khẩu này. Tiếp theo là mật khẩu “12345”
    Mật khẩu "123456" là mật khẩu có lẽ được các bạn dùng nhiều nhất, cho các nick nhỏ của mình. Mà đôi khi các bạn chờ những đợt quay xí ngầu để vào lấy rương mà đã quên không đổi lại pass. Việc này khiến rất nhiều bạn sau khi có thông báo chúc mừng liền lập tức bị thoát Acc và bị đổi pass mà không thể làm gì được. Vì ít những người chịu khó đăng ký thông tin đầy đủ, hay pass rương cho Acc Nhỏ.

- Mật khẩu liên quan đến ngày sinh, số điện thoại, họ tên. Gunny liên kết trực tiếp với Zing Me, nên những thông tin bạn để trên Zing Me hoàn toàn được người khác biết đến nếu biết ID. Rất nhiều bạn đang dùng kiểu mật khẩu liên quan ngày sinh, cũng như trên, nó dễ nhớ, và các bạn nghĩ chỉ một mình mình mới biết được. Tương tự với số điện thoại hay họ tên của bạn cũng là những thứ cực kỳ dễ mất. Chỉ cần bạn tránh những mật khẩu đơn giản là đã chắc chắn 80% pass của bạn sẽ không dễ dàng bị hack.

- Rất nhiều bạn hỏi Mei tại sao đã đổi pass mà vẫn bị vô Acc, lý do đó chính là vì người kia đã lưu pass của bạn trên Zing Me với chế độ "Tự động đăng nhập".

Có 2 cách :

II. Mật khẩu cấp 2
    - Đây là một mật khẩu bạn chỉ có thể thay đổi khi có Emai tài khoản đã được kích hoạt, hoặc đem CMT lên Nghênh Khách Đường. Một khuyến cáo cho các bạn đang có Email đã được kích hoạt là các bạn nên thay đổi "Mật khẩu cấp 2", cách lấy lại "Mật khẩu cấp 1" thông qua "Mật khẩu cấp 2" nhanh hơn việc gửi về Mail rất nhiều.

III. Pass rương
    - Pass rương được coi là một rào chắn cực kỳ vững chắc nếu bạn đã lỡ bị mất Pass 1. Đương nhiên cũng như Pass 1, các bạn nên tránh đặt Pass rương giống Pass 1 hoặc những mật khẩu dễ lộ như Mei đã kể trên.
    - Những cách Reset pass Rương gồm dùng câu hỏi Câu hỏi Pass rương, Số điện thoại bảo vệ, Email và CMT. Phần sau Mei sẽ nói rõ công dụng của từng thứ.

IV. Câu hỏi bảo mật
    - Đây là thứ nhiều bạn lãng quên như "Mật khẩu cấp 2", nhưng "Câu hỏi bảo mật" này là thứ dễ thay khi không cần đến bất kỳ sự xác minh nào cả. Cũng vì lẽ đó, nhiều bạn không nhận ra mình đã bị đổi "Câu hỏi bảo mật" khi cho người khác mượn Acc hoặc bị "ăn cắp" Pass 1. Tương tự "Mật khẩu cấp 2", dùng "Câu hỏi bảo mật" cũng là phương án nhanh chóng hơn để lấy lại Acc so với dùng Email. Khuyến cáo đến các bạn khi bị hack Acc, sau khi đổi pass 1, các bạn cũng phải đổi "Câu hỏi bảo mật" ngay lập tức.

Trên đây là những điều cần lưu ý về "Mật khẩu cấp 1", "Mật khẩu cấp 2", "Pass rương" và "Câu hỏi bảo mật". Hi vọng bài viết này giúp ích cho mọi người. Nếu có bất cứ thiếu sót nào, các bạn có thể góp ý với Mei ngay bên dưới.

Phần 2 sẽ được viết nhanh chóng để giúp các bạn bảo mật tài khoản kỹ hơn. Cảm ơn các bạn đã dành thời gian đọc bài viết !

Thân Ái !
    Quyền Lực Càng Cao / Trách Nhiệm Càng Nặng
    Trả lời có trích dẫn Trả lời có trích dẫn Like  

Vi phạm nội quy Phàm nhân everton_FC's Avatar
    UserID
    7973206

500
    Lúa
    10,158
    Tiềm năng
    0

mei cho hỏi là mình đã đăng kí sdt bảo mật nhưng chưa sác nhận mà mình bj mất sim thì có cách nào để đăng kí sdt khác không

Nhập môn Phàm nhân Thick_La_Yeu's Avatar
    UserID
    10043724

500
    Lúa
    2,510
    Tiềm năng
    0

đã từng ngu 1 thời và mất acc :(
    Thick_Là_Yêu...Nói Điêu Chết Liền!!!

Nhất giai cao thủ NAMEfme's Avatar
    UserID
    9273167

110011001100
    Lúa
    22
    Tiềm năng
    0

Trích dẫn Từ bài của everton_FC Xem bài
    mei cho hỏi là mình đã đăng kí sdt bảo mật nhưng chưa sác nhận mà mình bj mất sim thì có cách nào để đăng kí sdt khác không
    Mất sim à? Cả tuần số nhọ chưa đủ chắc?
    Hình như là phải cào 20 cái thẻ Zing cả 3 mệnh giá rồi cầm nó lên Nghênh Khách Đường để thay đổi thông tin tài khoản hay sao í.
    Ta là ma đây

ღ Ngôi nhà của mưa ღ Nhị giai cao thủ ღ MeiYanz ღ's Avatar
    UserID
    3954612

28662
    286622866228662286622866228662286622866228662286622866228662
    Lúa
    28,626
    Tiềm năng
    0

Bạn đem CMT tài khoản đó lên Nghênh Khách Đường giải quyết nhé
    Quyền Lực Càng Cao / Trách Nhiệm Càng Nặng

Nhất giai cao thủ Ethanol's Avatar
    UserID
    2508184

140014001400
    Lúa
    8,918
    Tiềm năng
    0

Hình như là phải cào 20 cái thẻ Zing cả 3 mệnh giá rồi cầm nó lên Nghênh Khách Đường để thay đổi thông tin tài khoản hay sao í.
    Thế thì vui lắm nhỉ, mình còn giữ cái thẻ nạp đầu tiên ( và cũng là cuối cùng ) nạp từ 1 năm trước nè. Thấy box báo lỗi kêu phải giữ lại cuống thẻ nên đề phòng. Với các bác ở xa nghênh khách đường chắc là cũng ngất ngưởng. Lo mà bảo vệ cho kĩ đi chứ đợi đến lúc mất rồi mới rối mù lên. May mà mình đã đọc Bí kíp chống lừa đảo từ rất sớm nên chưa bao giờ bị thông báo " Tài khoản đăng nhập nơi khác " cả .
    Kết cái bí kíp ở trang này nè, bác nào vô đọc cho vui nè : http://diendan.zing.vn/showthread.ph...a-minh-ne.html

Vi phạm nội quy Phàm nhân everton_FC's Avatar
    UserID
    7973206

500
    Lúa
    10,158
    Tiềm năng
    0

Trích dẫn Từ bài của ღ MeiYanz ღ Xem bài
    lúc lập acc thì mình chj lập theo kiểu chơi cho qua bữa thui chứ
    chứng minh thư thì mình nhập bừa thui giờ quên cmnr

UserID
    9273167

110011001100
    Lúa
    22
    Tiềm năng
    0

Trích dẫn Từ bài của ღ MeiYanz ღ Xem bài
    Mod có biết là bạn í ở Lào Cai nên để đến Nghênh Khách Đường ở Hà Nội thì ảo lắm không?
    Và vẫn đang trong sự bảo hộ của cha mẹ nên việc này... khó.

Hay là bạn nói với thầy u là đi chơi đến tối mới về, lên chuyến xe khách đến HN ở gần đó, rồi đi taxi đến NKD(tiện thể thăm mình càng tốt), chiều thì về.
    14 tuổi làm được việc này thì là tuổi nhỏ chí lớn đó.
    Ta là ma đây

Nhập môn Phàm nhân s0kk95nd's Avatar
    UserID
    7706284

500
    Lúa
    3,444
    Tiềm năng
    0

cho mình hỏi tài khoản mình quên tất tật. Chỉ nhớ mỗi pass rương và mk thì cầm thể cào lên VNG có xử lý luôn dc ko

UserID
    9273167

110011001100
    Lúa
    22
    Tiềm năng
    0

lúc lập acc thì mình chj lập theo kiểu chơi cho qua bữa thui chứ
    chứng minh thư thì mình nhập bừa thui giờ quên cmnr
    Thế thì chịu, mình xin offline với vụ này.
    Ta là ma đây

Trang 1 trong 11 12345 ... Cuối cùngCuối cùng

Quyền hạn

• Bạn không có quyền viết bài mới
  • Bạn không có quyền viết bài trả lời
  • Bạn không có quyền gửi tập tin đính kèm
  • Bạn không có quyền chỉnh sửa bài
  •