Hiển thị kết quả 1 đến 2 trên tổng số 2
    Nhập môn Phàm nhân tplam1984py's Avatar
    UserID
    1720552
    Danh vọng
    500
    Lúa
    4,912
    Tiềm năng
    0

Mặc định [Event] Hướng dẫn ghost từ ổ cứng này qua ổ cứng khác !

Share
    Bài này đc mình lấy từ nguồn của chính mình viết bên diễn đàn khác với nick là tpvu1984
    đây là link nguồn bài viết

xin mod xét duyệt dùm là không phải copy bài của người khác nhé.

còn đây là bài hướng dẫn

Ghost Disk to Disk

( chú ý ổ chuẩn của bạn phải chắc chắn rằng đã xóa hết tất cả các chương trình đóng băng ra khỏi ổ rồi nhé )

Bạn cần có một cái đĩa có phần mềm Ghost.Tôi thì dùng đĩa Hiren Boot.(có bán ở các quán bán đĩa game )
    Cho đĩa vào ổ CD và khởi động lại máy và chọn khỏi động từ CD.Khi đó màn hình xuất hiện như sau:

Chọn 2.Disk Clone Tools

Chọn tiếp 2. Norton Ghost 8.3 ( nếu là bản 11.2 thì bạn chọn Norton Ghost 11.2 nhé )

Chọn tiếp 6. Ghost (Normal)

Màn hình xẽ hiện ra như sau:

Nhấp vào OK.Khi đó màn hình xẽ hiện tiếp như sau:

Nhấp vào Local -> Disk -> To Disk

Nếu bạn chắc chắn rằng bạn đã set jum cho ổ chuẩn là master và ổ cần ghost là slave thì bạn chỉ cần

nhấp chuột ok -> ok -> yes và chờ nó chạy 100% và khởi động là xong.

còn nếu bạn chưa biết cách set jum master và slave thì làm như sau :

nếu là ổ chuẩn thì bạn gắn jum vào số 7 và 8 . để set thành master

nếu là ổ cần ghost thì bạn rút hết ra và để trống , để thành ổ slave

có nhiều bạn chưa biết cái Jump là cái gì thì mình có cái hình này cho mấy bạn nhận dạng nó nhé .

cái jump là cái màu trắng cầm trên tay đấy (nó có thể là màu đen hoặc màu khác )

tốt nhất là set cho ổ cứng chuẩn thành master , còn ổ hư là slave , như vậy nó tiện khi ghost disk to disk , vì mình chỉ cần ok -> ok ->yes thôi , không cần đắn đo lựa chọn và sợ nhầm ổ cứng nữa .

nếu các bạn chưa rành về set Jum cho ổ cứng có thể làm như sau :

CÁCH TẠO NEW FOLDER ĐỂ NHẬN BIẾT Ổ CỨNG TRONG GHOST

dể thôi bạn àh , bạn cắm ổ chuẩn vào rồi , cho chạy vào win , bạn tạo new folder ở tất cả các ổ C, D ,E ... tùy theo bạn chia bao nhiêu ổ . đặt tên cho new folder đó là ổ chuẩn .

tiếp theo bạn tắt máy rồi gắn 2 ổ cứng vào ( ổ chuẩn và ổ hư ) , cho chạy vào ghost .

khi vào ghost bạn không ghost disk to disk mà ghost disk to image ,

nó hiện ra hình bên dưới , nhưng trong hình chỉ có 1 ổ cứng , còn của bạn thì sẽ hiện ra 2 ổ cứng

.

bạn click vào từng ổ một rồi ok

bạn click vào từng dòng 1 rồi vào xem thử ổ này có chứa new folder mà bạn tạo không

nếu có chứa thư mục bạn tạo thì đó là ổ chuẩn , còn không là ổ hư . sau khi xác định đc rồi thì thoát r vào lại ghost disk to disk , vậy là ok

( bạn phải nhớ ổ chuẩn mà bạn xác định nằm ở dòng 1 hay dòng 2 nhé )

còn đối với ổ cứng SATA thì bạn vào SET UP BIOS mà chỉnh , muốn boot ổ nào trước thì boot , chổ cắm cáp sata vào main có ghi rõ là SATA 1 , SATA2 .... bạn muốn boot ổ nào thì vào bios mà chỉnh nhé.

nếu có gì không hiễu rõ các bạn có thể pm qua YH : VU_2510 để mình có thể hướng dẫn tận tình hơn .

nếu mod cần đính chính lại xem có phải bài của mình viết không thì có thể PM qua YH trên để mình cung cấp nick và pass tpvu1984 trên diễn đàn bài viết nguồn để xác minh.

còn đây là : nick diễn đàn zing : tplam1984py ( nick tpvu1984 không đăng nhập vào diễn dàn zing đc , cũng không hiểu vì sao )
    email : tranphivupy@gmail.com

Trả lời có trích dẫn Trả lời có trích dẫn Like  

Nhất giai cao thủ Anh 2 Bắp's Avatar
    UserID
    1450229
    Danh vọng
    10412
    Lúa
    9,087
    Tiềm năng
    0

Thay mặt BQT diễn đàn,cám ơn bạn đã đóng góp 1 bài hướng dẫn thật hay và bổ ích !

Chúng tôi sẽ gởi code vào email của bạn vào cuối ngày hôm nay ^0^
    Đã send code.
    Chình sửa lần cuối bởi trongducno1 : 08-06-11 vào lúc 17:00

Trả lời có trích dẫn Trả lời có trích dẫn Like  

Quyền hạn

• Bạn không có quyền viết bài mới
  • Bạn không có quyền viết bài trả lời
  • Bạn không có quyền gửi tập tin đính kèm
  • Bạn không có quyền chỉnh sửa bài
  •