Hiển thị kết quả 1 đến 3 trên tổng số 3
    Nhập môn Phàm nhân Diamaton's Avatar
    UserID
    1412748
    Danh vọng
    1000
    Lúa
    4,926
    Tiềm năng
    0

Mặc định [Hướng Dẫn IT] Hướng dẫn kết nối internet trên máy tính qua điện thoại di động Nokia

Share
    Mình post bài này để giúp anh em nào có nhu cầu vào Internet trên máy tính ở nhà mà chưa có đường truyền Internet.

Đầu tiên máy ĐTDĐ của bạn phải hỗ trợ 3G và nhà bạn phải nằm trong vùng có sóng 3G. Nếu ko có 3G thì cũng vẫn dùng được, tuy nhiên tốc độ sẽ rất chậm.

Trên PC của bạn phải cài soft PC-Suite:
    http://www.nokia.com.vn/ho-tro/ho-tr...nokia-pc-suite

Kết nối điện thoại với PC bằng cáp USB, cáp này nếu mua máy mới đều có kèm theo máy, nếu tìm không thấy thì bạn ra cửa hàng phụ tùng ĐTDĐ mua là có ngay.
    Còn nếu vẫn ko kiếm được cáp USB thì bạn vẫn có thể kết nối qua bluetooth, tuy nhiên tốc độ sẽ chậm hơn và máy điện thoại sẽ rất nhanh hết pin.

Sau khi kết nối thành công, trên PC-Suite sẽ hiện ra đúng tên loại điện thoại của bạn, chọn Connect to the internet

Sau khi chọn Connect to the internet,sẽ hiện lên 1 cửa sổ.ở cửa sổ này chọn Configure (hình cái cờ lê ở bên dưới )

Chọn modem: Nokia E72 USB modem ==> NEX (Đây là mình dùng Điện thoại Nokia E72, các bạn dùng điện thoại khác thì tên Modem cũng sẽ khác tương ứng với loại điện thoại bạn dùng)

Chọn Configure the connection manually ==> Next

Ở ô Access point điền v-internet (cho mạng Viettel),hoặc m-wap (cho mạng MobiFone),m-world (cho mạng vinaphone). Username và password với mạng MobiFone đều là mms, với các mạng còn lại thì ko cần điền gì cũng được. Xong kick vào Finish

Trở lại cửa sổ Connect to the internet, Chọn connect,đợi tí để PC xử lí và kết nối.Khi nào máy báo có kết nối là được

Cách này mình đã thử thành công với E72 và con N91 của thằng bạn,thậm chí với cả 3230 cùi bắp chỉ có GPRS (nhưng đường truyền yếu,đứt liên tục )

Chú ý các bạn 1 chút là cái Access point có thể xem trên điện thoại để điền vào cho chính xác.Ở trong phần Setting==>Connection==>Access points, ai dùng mạng nào thì vào phần cấu hình GPRS của mạng đó để xem access point name

Mình từ xưa đến nay chỉ dùng điện thoại Nokia nên kinh nghiệm chỉ giới hạn cho loại điện thoại này, nhưng theo mình nghĩ các loại điện thoại khác đều có thể làm được việc này. Các bạn chịu cho mày mò theo tư tưởng chủ đạo là:
    - Nếu Điện thoại vào internet được thì máy tính có thể dùng đường truyền này để vào được.
    - Việc kết nối giữa máy tính và điện thoại, tất cả các hãng lớn đều hỗ trợ.

CHỦ ĐỀ ĐƯỢC XEM NHIỀU:

Trả lời có trích dẫn Trả lời có trích dẫn Like  

Nhất giai cao thủ *¤°Bibi ¤ love ¤ Mun°¤*'s Avatar
    UserID
    1607791
    Danh vọng
    5500
    Lúa
    5,110
    Tiềm năng
    0

Thay mặt BQT diễn đàn,cám ơn bạn đã đóng góp 1 bài hướng dẫn thật hay và bổ ích

Tuy nhiên vấn đề này ở tầm cao cấp không thuộc các chủ đề đã nêu !
    Chình sửa lần cuối bởi trongducno1 : 10-06-11 vào lúc 06:43 AM

Nhập môn Phàm nhân hoanthang3's Avatar
    UserID
    2555780
    Danh vọng
    500
    Lúa
    4,946
    Tiềm năng
    0

cho mình hỏi, dt mình là Nokia c2 01, minh cài được pc sute của máy rùi, nhưng ko thể kết nối internet. bạn có thể chỉ cho mình nhưng cách khắc phục được ko thế.

Quyền hạn

• Bạn không có quyền viết bài mới
  • Bạn không có quyền viết bài trả lời
  • Bạn không có quyền gửi tập tin đính kèm
  • Bạn không có quyền chỉnh sửa bài
  •