Hiển thị kết quả 1 đến 3 trên tổng số 3
    Nhập môn Phàm nhân mocphongdn's Avatar
    UserID
    1726083

500
    Lúa
    4,912
    Tiềm năng
    0

Mặc định [Hướng dẫn IT]Kết nối 2 máy tính bằng mạng LAN

Share
    Cái này theo mình nghĩ cũng có rất nhiều người biết nếu có một chút kiến thức về mạng.... Nhưng đây là hướng dẫn cho newbie nên thiết nghĩ cái này cũng là cần thiết cho các bạn trao đổi tài liệu qua máy hoặc chơi game ..... nếu có hơn 1 máy tính trong 1 phòng.

CHỉ cần có 1 router. có nhiều cổng RJ45 thì càng tốt. thông thường của VNPT thì có 1 cổng RJ45 và 1 cổng USB. cắm vào 2 máy tính nếu có 2 hoặc có thể mua 1 bộ chia(gọi là hub) để có thể kết nối được nhiều máy tính hơn). Nguyên tắc của việc kết nối này là các máy tính sẽ được gán cho 1 địa chỉ, và sẽ truyền dữ liệu bằng cách đi tới 1 trung tâm là hub hoặc router (là trung gian) sau đó tới các địa chỉ khác (các máy tính khác). Địa chỉ ở đây là IP address.

Bước 1: Thiết lập IP cho máy 1
    Tui dùng WIndows7 nên các bạn thông cảm nhá...Ko có XP nên không chụp ảnh được... HD trên win7
    click chuột phải vào biểu tượng (ở chỗ đỏ ak) internet access
    .
    >> chọn "open network and sharing center"
    >>chọn local area connection
    >> chọn properties
    >>vào hộp thoại local area connection properties>>click đúp chọn vào internet protocol version 4..
    sau đó vào thiết lập IP như hình vẽ cho mình...
    Bước 2: thiết lập IP máy 2.
    Làm tương tự các bước như trên. Nhưng ở phần IP Address ở bước cuối: nhập vào cho mình là 192.168.1.3
    Các IP này là tôi tự gán cho các bạn dễ hiểu mà không cần quan tâm đến cách thiết lập IP Nếu có nhiều cổng hơn muốn kết nối nhiều máy hơn các bạn tiếp tục đặt IP lên tiếp tục
    vd như: IP address: 192.168.1.4....đến 192.168.1.254

Sau khi làm xong những bước này các bạn vui lòng tắt password kết nối giúp tui. bằng cách vào phần open network and sharing center>>change advanced sharing settings
    >>Tất cả chọn turn on chỉ có ở phần trên ảnh là chọn turn off

Nếu đối vs winxp thì các bạn tắt internet security... mà tui ko có winxp nên ko chụp ảnh lại được. chỉ nhớ nôm na là vào control panel > chọn internet security >> chọn turn off

Giờ tui sẽ ví du truyền dữ liệu giữa 2 máy.
    Đầu tiên chọn thư mục mình muốn truyền dữ liệu >> click chuột phải chọn như hình vẽ

Sau đó 1 máy khác sẽ kết nối trực tiếp tới phần chia sẽ dữ liệu của máy này để lấy bằng cách : start + R(bật hộp thoại run) sau đó nhập vào địa chỉ của máy share dữ liệu và enter (tôi chọn là 192.168.1.2)
    Và hiện ra kết nối tới như hình (thư mục film là thư mục mà mình mới share)

Như vậy là các bạn có thể kết nối 2 máy tính vs nhau để truyền dữ liệu hoặc kết nối để chơi game. Cái này mình đã làm rất nhiều lần (chuyên kết nối chơi đế chế, bắn half life..).

CHỦ ĐỀ ĐƯỢC XEM NHIỀU:

Trả lời có trích dẫn Trả lời có trích dẫn Like  

Nhập môn Phàm nhân mocphongdn's Avatar
    UserID
    1726083

500
    Lúa
    4,912
    Tiềm năng
    0

Àh quên.... Nếu mod thấy được thì cho em xin cái code chơi kiếm thế ..... thanks nhìu ^^!
    Không thì share vs anh em hiểu biết thêm.
    email : satthu2004vn2000@gmail.com

Nhất giai cao thủ *¤°Bibi ¤ love ¤ Mun°¤*'s Avatar
    UserID
    1607791

5500 5500 5500 5500 5500 5500 5500 5500
    Lúa
    5,110
    Tiềm năng
    0

Thay mặt BQT diễn đàn, cám ơn bạn đã đóng góp 1 bài hướng dẫn thật hay và bổ ích

Chúng tôi sẽ gởi code vào email của bạn! Nhớ báo danh nha !

Đã send code.
    Chình sửa lần cuối bởi trongducno1 : 10-06-11 vào lúc 15:33

Quyền hạn

• Bạn không có quyền viết bài mới
  • Bạn không có quyền viết bài trả lời
  • Bạn không có quyền gửi tập tin đính kèm
  • Bạn không có quyền chỉnh sửa bài
  •