PDA

Võ lâm Truyền kỳ : Hướng dẫn làm USB boot tích hợp HIREN’S BOOT

sonnpvng
10-02-10, 09:57
Là dân kỹ thuật, ai cũng biết Hiren’s boot CD là tập hợp các phần mêm tiện ích trợ giúp mỗi khi máy tính gặp sự cố. Nhưng hầu hết những máy trạm của các phòng Game đều không có ổ đĩa CD, làm sao có thể sử dụng đĩa CD để boot đây?
Hiện tại trên Internet có hướng dẫn rất nhiều cách để tạo USB boot đuợc, sau đây tôi xin hướng dẫn các bạn phương pháp tạo USB boot một cách đơn giản nhất.
Yêu cầu: USB Flash có dung lượng từ 256MB trở lên.
Buớc 1) Gắn USB drive vào máy tính.
Buớc 2) Chạy file USB Disk Storage Format (download tại đây (http://www.mediafire.com/?18jr4hdt4axy5mc))
Dùng Winrar để giải nén file usb_format.zip, sau khi giải nén bạn đuợc file usb_format.e x e, nhấp đúp chuột vào file này để chạy phần mềm USB Disk Storage Format (Hình bên dưới):

(1) Device: chọn đúng ổ USB (trong ví dụ này là ổ đĩa 256MB) (1).
(2) File system: chọn FAT32 (2).
(3) Click vào nút Start (3), chọn Yes để xác nhận việc Format USB.
Sau khi Format xong click Close để đóng cửa sổ này lại.
Buớc 3) Tạo Master Boot Record cho USB (MBR) (download tại đây (http://www.mediafire.com/?useva6d3q5y7lg6)).
Dùng Winrar để giải nén file grub4dos.zip, sau khi giải nén xuất hiện thư mục grub4dos, mở thư mục này lên, bạn nhấp đúp chuột vào file grubinst_gui. e xe để chạy phần mềm Grub4Dos Installer 1.1 (Hình bên dưới):

Trong phần Device Name:
(1) Disk: Bạn click vào phím mũi tên (1) phía trái nút Refresh và chọn đúng ổ Flash USB của bạn.
(2) Part List: Click vào nút Refresh (2), sau đó click vào phím mũi tên (3) và chọn Chọn “Whole disk (MBR)”.
(3) Options: Chọn “Don’t search floppy” (4).
(4) Click Install (5).

Buớc 4) Trong thư mục grub4dos (đã giải nén lúc nãy) Copy 2 file grldr và menu.lst vào USB Drive.
Buớc 5) Copy thư mục HBCD vào ổ đĩa USB Flash Drive:
a. Cách 1 (Truờng hợp có đĩa Hiren’s Boot CD): Bỏ đĩa Hiren's BootCD 10.1 (hoặc phiên bản 9.7 trở lên) vào ổ đĩa CD Drive và Copy thư mục HBCD trong ổ đĩa CD và paste vào ổ đĩa USB Flash Drive.
b. Cách 2 (Những máy không có ổ đĩa CD hoặc không có Hiren’s Boot CD):

Download file Hiren's.BootCD.10.1.iso (Download tại đây (http://dc189.4shared.com/download/218151109/c6482f4c/HirensBootCD101.iso))

(Hoặc có thể dùng Hiren's Boot 10.6, download tại đây: Part 1 (http://www.mediafire.com/?oa16rs46c0ewc0n), Part 2 (http://www.mediafire.com/?z3ddbv43h1zs1i3))

Sau khi download xong, dùng Winrar giải nén, sau đó tiến hành copy như cách 1.

Vậy là xong, bây giờ bạn có thể sử dụng USB này để cứu hộ máy tính rồi.
Chúc các bạn thành công.

youkinguyen2009
19-02-10, 19:07
Bài viết rất hữu ích cám ơn bạn nhiều ,nhưng cho mình hỏi cái là sau khi đã biến Usb dùng để boot thì mình có thể dùng vào các mục đích khác dc không ,có ảnh hưởng gì không

csm.tuanpa2
22-02-10, 10:21
Bài viết rất hữu ích cám ơn bạn nhiều ,nhưng cho mình hỏi cái là sau khi đã biến Usb dùng để boot thì mình có thể dùng vào các mục đích khác dc không ,có ảnh hưởng gì không

Vẫn bình thường bạn ạ, không có ảnh hưởng gì khi bạn sử dụng USB để sao chép dữ liệu.

vanloi06091986
16-04-10, 16:01
Hiren’s Boot CD không down được anh ơi

daittv
19-04-10, 14:06
Hiren’s Boot CD không down được anh ơi

Bạn vui lòng kiểm tra lại nhé, link vẫn tốt đấy bạn.

hilackernove
27-04-10, 01:52
Theo mình biết thì Hiren's Boot chạy tốt trên NTFS. Vậy sao phải format USB với định dạng FAT32 ?

khanhlxag01668
29-04-10, 13:06
cho em hỏi sau khi lam nhu zay xong muon cuu ho may tinh thi lam sao anh

csm.tuanpa2
30-04-10, 16:42
Theo mình biết thì Hiren's Boot chạy tốt trên NTFS. Vậy sao phải format USB với định dạng FAT32 ?

Có 2 lý do:

1) Một số USB dung lượng nhỏ không thể định dạng theo NTFS
2) Một số main chỉ hỗ trợ Boot ở định dạng FAT.

netlinhngoc
09-06-10, 14:59
vậy có dùng USB này đễ ghost ổ đ****** được không bạn? trước đến giờ mình vẫn phải gắn thêm đầu đọc cd vào, hơi bất tiện
thanks

sonnpvng
10-06-10, 13:19
vậy có dùng USB này đễ ghost ổ đ****** được không bạn? trước đến giờ mình vẫn phải gắn thêm đầu đọc cd vào, hơi bất tiện
thanks

Bạn gắn USB này vào máy, khởi động máy lên vào BIOS chỉnh cho USB là First Boot là bạn đã có thể boot vào giao diện Hiren Boot để ghost rồi.

netlinhngoc
10-06-10, 18:58
cám ơn bạn đã hướng dẫn , mình sẽ thử lảm theo cach này, nếu ok thi tiện lắm, cám ơn bạn chia sẻ
Linh Ngoc

netlinhngoc
10-06-10, 20:03
mình vừa làm thử theo hướng dẫn của bạn nhưng cắm vào máy trạm khong boot được từ usb . có phải vấn đề nằm ở đây:?
1 mình dùng máy chủ winserver2003 để tạo cái usb nên khi sư dụng ở máy trạm xp và khác cấu hình nên không được
2 toàn bô máy trạm trong phòng dùng một cấu hình như nhau, main: gigabyte G31M-ES2C
mong hồi âm hướng dẫn của bạn
cám ơn bạn
Linh Ngoc

csm.tuanpa2
10-06-10, 21:39
mình vừa làm thử theo hướng dẫn của bạn nhưng cắm vào máy trạm khong boot được từ usb . có phải vấn đề nằm ở đây:?
1 mình dùng máy chủ winserver2003 để tạo cái usb nên khi sư dụng ở máy trạm xp và khác cấu hình nên không được
2 toàn bô máy trạm trong phòng dùng một cấu hình như nhau, main: gigabyte G31M-ES2C
mong hồi âm hướng dẫn của bạn
cám ơn bạn
Linh Ngoc

Bạn thử vào thư mục HBCD giải nén tập tin boot.gz ( Extract Files đừng Extract here nếu dùng Winrar giải nén ) thành thư mục boot rồi tiến hành test lại xem sao.

netlinhngoc
11-06-10, 14:20
mình vừa thử làm theo cách bạn hướng dẫn thêm , nhung kết qua vẩn không được.
thanks!

csm.tuanpa2
12-06-10, 17:04
mình vừa thử làm theo cách bạn hướng dẫn thêm , nhung kết qua vẩn không được.
thanks!

Vậy bạn thử format lại USB của bạn và định dạng FAT16 thay vì FAT32 xem sao.

netlinhngoc
14-06-10, 12:54
mình làm hết mọi cách , mà vẫn không boot được bằng usb. bạn xem còn cách nào khác thì hướng dẫn gúp mình nhé , mình thật sự cần cái này, đọc bài trên các diễn đàn khác thì mù mờ qua không hiễu hết , nên không dám làm. mình cũng có làm theo hường dẫn của bạn nickname:connai trên diễn đàn này, mà cũng không được.
mong hường dẫn tiếp theo của bạn
Linh Ngọc

lehanh28ag
14-06-10, 20:34
Bạn vào trang chủ của nó mà làm theo nhé, bảo đảm sẽ được.

Link đây: http://www.hiren.info/pages/bootcd-on-usb-disk

* Tạm dịch sơ sơ cho bạn đây:

B1. Cắm USB vào máy.
B2: Download và chạy USB Disk Storage Format (download trong đó luôn)
B3: Download grub4dos về, sau đó chạy file grubinst_gui.
B4: Copy 2 files : grldr và menu.lst trong thư mục grub4dos (được download ở B3).
B5: Cho đĩa Boot vào ổ CD, chép những thứ sau đây: thư mục HBCD, autorun.inf và BootCD.txt
B6: Lấy USB ra và làm thử xem.

mình làm hết mọi cách , mà vẫn không boot được bằng usb. bạn xem còn cách nào khác thì hướng dẫn gúp mình nhé , mình thật sự cần cái này, đọc bài trên các diễn đàn khác thì mù mờ qua không hiễu hết , nên không dám làm. mình cũng có làm theo hường dẫn của bạn nickname:connai trên diễn đàn này, mà cũng không được.
mong hường dẫn tiếp theo của bạn
Linh Ngọc

Nếu làm chưa đc, bạn có thể pm qua nick: icom247. Mình sẽ chỉ cho bạn cụ thể hơn và chi tiết hơn.

NgânHàBG
15-06-10, 06:53
ban len goi tho vo cai cho ban mot files ghost o mot may roi ban ghost tu may nay sang may khac the re hon nhieudon gian lam

netlinhngoc
15-06-10, 13:27
ban len goi tho vo cai cho ban mot fai ghost o mot may roi ban ghost tu may nay sang may khac the re hon nhieu don gian lam
bạn có thể nói rõ hơn về nguyên tắc làm việc, và chi phí của nó như thế nào được không bạn , mình rất quan tâm cách ghost lại máy , nhanh và ít ảnh hưởng những máy khác. mình đã dùng qua ghost qua mạng lan, nhưng chậm lắm, giời thì mình đang dùng cách mang 1 ổ cứng và một ổ cd đến từng máy, cắm dây hết 60 phút cho một máy, le lưỡi luôn!:P
cám ơn bạn
Linh ngọc

sonnpvng
15-06-10, 14:47
bạn có thể nói rõ hơn về nguyên tắc làm việc, và chi phí của nó như thế nào được không bạn , mình rất quan tâm cách ghost lại máy , nhanh và ít ảnh hưởng những máy khác. mình đã dùng qua ghost qua mạng lan, nhưng chậm lắm, giời thì mình đang dùng cách mang 1 ổ cứng và một ổ cd đến từng máy, cắm dây hết 60 phút cho một máy, le lưỡi luôn!:P
cám ơn bạn
Linh ngọc

Sau khi bạn làm đúng như bài viết trên, thì USB có khả năng boot được (giống như đĩa CD boot ngoài thị trường).
Vì vậy, nếu muốn boot từ USB này, bạn phải khởi động máy vào Bios (tùy theo mainboard) để chọn ưu tiên khởi động từ USB.

Đối với mainboard gigabyte G31M-ES2C này, bạn tiến hành làm như sau:
Sau khi gắn USB (đã làm xong như bài viết) vào cổng USB mặt sau thùng máy, bạn bấm nút khởi động trước thùng máy, sẽ xuất hiện màn hình như sau:
http://img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/06/15/14/12765879871890002526.jpg
sau đó bấm tiếp F12, trên màn hình sẽ xuất hiện danh sách các ổ đĩa ưu tiên khởi động, bạn tìm và chọn ổ đĩa USB, sau đó bấm Enter để máy tính boot vào ổ đĩa này nhé!

netlinhngoc
15-06-10, 21:41
mình làm được rồi, hóa ra là mình gà quá, ngồi vooc vooc một hồi vô tình lụm được bi kíp tự nhiên no chạy, ra la phải vào bios chọn mục hard disk boot priority nhấn phím enter vào trong chỉnh
1 bootable add - in cards
2 hard disk ( máy mình dủng samsung 160Gb)
xong save bang phím f10
sau đó mới dùng menu boot chọn boot từ usb được
vụ này mình nghỉ chắc các bạn đều biết, nhưng mình làm được nên viết ra , nếu có bạn nào bị như mình thì đọc nhé . mình dùng main gigabyte G31M-ES2C còn main khác mình không biết dâu nha. hi hi
ah mà sẵn hỏi luôn vụ này: giời thì ghost bằng usb được rồi nhưng vẫn phải mở thùng máy để gắn một ổ cứng nũa khi ghost, mình đinh mua cai box nhét cái ổ cứng vào rồi gắn cồng usb thì có ghost đươc không ? các bạn tư vấn dùm, nếu được thì nên mua loại nào.
cám ơn các bạn đã quan tâm. mong hồi âm
Linh Ngoc

sonnpvng
21-06-10, 13:45
ah mà sẵn hỏi luôn vụ này: giờ thì ghost bằng usb được rồi nhưng vẫn phải mở thùng máy để gắn một ổ cứng nữa khi ghost, mình đinh mua cái box nhét cái ổ cứng vào rồi gắn cồng usb thì có ghost đươc không? các bạn tư vấn dùm, nếu được thì nên mua loại nào.
cám ơn các bạn đã quan tâm. mong hồi âm
Linh Ngoc

Bạn hoàn toàn có thể mua HDD box gắn vào cổng USB để ghost, nếu bạn đã có ổ cứng máy tính để bàn thì nên mua HDD Box 3.5" nhé!

Chú ý: Tốc độ ghost qua cổng USB 2.0 chỉ giới hạn ở 480Mbps (tương đương 60MB/s) trong khi nếu gắn ổ cứng vào cổng SATA II trên mainboard để ghost, tốc độ là 300MB/s !:P

Thân ái

wizzarblac
02-07-10, 23:14
vậy nếu USB co dung lượng dư dã chút thì sau khi tạo USB boot xong chép luôn file .GHO vào USB rồi dùng Ghost luôn cho tiện hả? :D

sonnpvng
06-07-10, 16:20
vậy nếu USB co dung lượng dư dã chút thì sau khi tạo USB boot xong chép luôn file .GHO vào USB rồi dùng Ghost luôn cho tiện hả? :D

Các KTV đều dùng cách này để đi cài đặt cho khách hàng đó bạn.

vanloi06091986
08-08-10, 16:45
Em làm như anh hướng dẫn Boot bằng USB trên phiên bản Hiren Boot CD 9.9 nó Boot được nhưng khi vào Start Hiren ‘s BootCD thì nó xuất hiện thong báo sau

Booting Start Hiren’s Boot CD

Find - - set – root / HBCD / boot.gz

Error 15 : file not found

Press any key to continue

Chức năng Boot from Hard driver – windows XP (NTLDR ) họat động bình thường

Chứ năng Mini Windows XP thì sài được bình thường nhưng mất cả 1 phút mới vào được Mini Windows XP

yennhinet04
24-08-10, 18:25

lưu ý nếu gho luôn trên usb thì chậm lắm, phải chép file .GHO vào HDD rồi ghost mới nhanh được.

nhut khoa
14-09-10, 20:04
lưu ý nếu gho luôn trên usb thì chậm lắm, phải chép file .GHO vào HDD rồi ghost mới nhanh được.

cũng không chậm lắm đâu bạn, file ghost mình 1,7G mà mình ghost 1 máy chỉ khoản 5p thôi, chỉ cần 2 USB là 1 người làm khỏe rồi

sanhdieunet4
24-09-10, 08:55
híc từ trước giờ em tìm bài viết này mãi mà ko ra, giờ tìm thấy vui quá, chưa làm được nhưng em sẽ cố gắng làm cho bằng được cảm ơn bác nhiều lắm.

haithanhnguyen
24-09-10, 09:45
Hiren boot gio co phien ban moi hon, huong dan di mod oi

sonnpvng
24-09-10, 15:20
Hiren boot gio co phien ban moi hon, huong dan di mod oi

Hiện tại phiên bản mới nhất của Hiren's boot là 11.0, nhưng vì luật bản quyền nên phiên bản này đã lượt bỏ một số phần mềm quan trọng như Acronis True Image, BootMagic, Norton Ghost, ...
Bạn có thể xài bản 10.6 với đầy đủ các phần mềm.

Đầu tiên download Hiren's Boot 10.6 tại đây:

Part 1 (http://www.mediafire.com/?oa16rs46c0ewc0n)

Part 2 (http://www.mediafire.com/?z3ddbv43h1zs1i3)

Sau khi làm theo các bước trong bài hướng dẫn, bạn giải nén file vừa download về và chép thư mục HBCD vào thư mục gốc của USB nhé!

Chúc bạn thành công.

1123123
24-09-10, 20:57
ban mua 1 cai HDD box (>=160GB)
cho tât cả mọi thứ vào kể cả các loại GAME. máy nào lỗi j thi cop vao. Tốc độ copy từ HDD box tôi cảm thấy còn nhanh hơn cả căm 2 cái HDD rồi copy (tôi dùng WD 250G)
tích hợp Hiren’s boot 11 + setup Win XP + XPmini
Hiren’s boot có bản mới thj up ban mơi luôn
chú ý là với các Main đời cũ . khi ghost từ DOS tốc độ vô cùng chậm
nhưng vào XPmini ghost thj Wa tuyệt.
trước đây dj sửa máy cầm cả đống đĩa. ( hix ổ CD của họ chập chờn nửa thj chán)
từ khi xai HDD box thj chấp hêt.

M498322446
03-09-11, 00:29
các bạn cho mình hỏi xí nha.
mình có HDD rời 500gb. giờ mình muốn tích hợp Hirenboot + file ghost,phần còn lại mình để lưu sao chép dữ liệu thì làm cách nào?
áp dụng cách làm cho usb các bạn hướng dẫn ở trên cho HDD được không?
thanks các bạn trước nha!:)

M498322446
03-09-11, 00:56
Mình cũng có 1 cái HDD rời 500GB
mình muốn tích hợp Hirenboot + file Ghost các bản. Phần còn lại mình để lưu trữ, sao chép dữ liệu thì mình làm như thế nào?
áp dụng cách làm giống Usb được không?
Các bạn chỉ giùm với nha!
Thanks cả nhà trước :D

jerry020708
03-09-11, 11:21
ban mua 1 cai HDD box (>=160GB)
cho tât cả mọi thứ vào kể cả các loại GAME. máy nào lỗi j thi cop vao. Tốc độ copy từ HDD box tôi cảm thấy còn nhanh hơn cả căm 2 cái HDD rồi copy (tôi dùng WD 250G)
tích hợp Hiren’s boot 11 + setup Win XP + XPmini
Hiren’s boot có bản mới thj up ban mơi luôn
chú ý là với các Main đời cũ . khi ghost từ DOS tốc độ vô cùng chậm
nhưng vào XPmini ghost thj Wa tuyệt.
trước đây dj sửa máy cầm cả đống đĩa. ( hix ổ CD của họ chập chờn nửa thj chán)
từ khi xai HDD box thj chấp hêt.
dùng HDD rời tích hợp Hirenboot + flie ghost và lưu trữ dữ liệu như bạn nói được hả?
áp dụng cách làm usb cho HDD rời được không?
mình đang cần dụ này lắm!bạn hướng dẫn cho mình với nha!
thanks nhìu!

M98605956
29-10-11, 10:59
Bạn gắn USB này vào máy, khởi động máy lên vào BIOS chỉnh cho USB là First Boot là bạn đã có thể boot vào giao diện Hiren Boot để ghost rồi.
đã chỉnh Bios như trên nhưng vẫn k boot dc bằng USB là sao vậy anh? (Main Giga G31 có hỗ trợ boot usb)

ShadeDDay
05-11-11, 10:42
sonn ơi máy trạm mình dùng BIOS ASUS mình có usb tích sẵn rồi gắn vào thì có hiện 2 dòng boot = vào ổ cứng và boot vào usb flash 7.72 mình nhấn vào boot thì nó ko vào DOS có cần phải chỉnh usb first boot trước ko

có ai giúp mình ko nè đang cần ghost máy gấp lắm ...

M07982187
09-11-11, 07:48
cam on ban nhe.
bai viet cua ban rat hay va chi tiet

sonnpvng
14-11-11, 15:31
máy trạm mình dùng BIOS ASUS mình có usb tích sẵn rồi gắn vào thì có hiện 2 dòng boot = vào ổ cứng và boot vào usb flash 7.72 mình nhấn vào boot thì nó ko vào DOS có cần phải chỉnh usb first boot trước ko

Đối với mainbord ASUS, sau khi nhấn Power, bạn nhấn tiếp F8 để vào menu lựa chọn thiết bị boot:

http://www.hitechlegion.com/images/stories/usbinstall/4bootdevice.jpg

Trong cửa sổ hiện ra như hình trên, chọn USB Flash Drive để hệ thống boot bằng USB nhé!

Thân ái.

daotuanhung26284
04-01-12, 12:54
ban oi cho toi hoi, muon them win mini vao thi lam the nao ??? thong cam ko co vietkey

---------- Post added at 05:54 AM ---------- Previous post was at 05:51 AM ----------

huong dan cach lam luon nhe ban ?

M58286236
06-01-12, 12:50
các bác cho em hỏi em tạo tích hợp usb thanh công rồi nhưng sau khi vao menu boot thi xuất hiện dòng chữ lỗi115.nghĩa là gì vậy.bác nào biết chỉ cho em với.địa chỉ email của em là:batang.91@gmail.com hoặc batang.nguyenthoa@yahoo.com.vn
thaks các bác trước nha!!:07:

M58286236
06-01-12, 13:06
kiểm tra lại link đi anh ơi.em down về giải nén ra toàn bị lỗi thôi

sonnpvng
11-01-12, 14:04
kiểm tra lại link đi anh ơi.em down về giải nén ra toàn bị lỗi thôi

Đã fix links, bạn kiểm tra lại nhé!

Thân ái.

Vung83
25-04-12, 09:41
thanks! mình đang cần may quá. Vừa vào fomat ổ C mới nhớ ra cũng là xóa luôn bản ghost for hhd trong máy. hic

---------- Post added at 09:41 AM ---------- Previous post was at 09:39 AM ----------

vừa down dc hết về mà, có thấy lỗi gì đâu, chắc do máy các bạn thôi.

M13912903
04-07-12, 15:43

thanhyou verry much
mong bạn có thêm nhiều bài hữu ích hơn và đưng quên chia sẻ nhé

Quỷ_Bảo_II
06-07-12, 09:54
nhờ sonnpvng giúp cho vì sao maindboar Foxconn G31 khi cắm USB boot vào thì không thể vào Bios và cũng không thể load được gì, nó chỉ báo dòng "Press <DEL> to enter Setup, <ESC> to boot menu" là đơ ngày, mình đã thử mấy maind Foxconn cũng vậy, USb mình format FAT32. mong bạn sớm chỉ bảo.

Hồ Sỹ Thái Đạt
10-01-13, 09:55
Cái này chỉ dùng được 1 lần thôi hả bạn? bạn có thể cho mình biết cách tạo usb hiden boot xài vĩnh viễn không hết lượt dùng không?
tks nhiều :D

knightxuan
17-01-13, 18:56
Chủ thớt hay bác nào cao tay cho mình hỏi xí
Mình đã làm theo các bước đúng như trên
Nhưng sau khi tạo file ghost xong Thì vào ổ đĩa ko thấy có file ghost đâu
Chỉ có 1 file Ghost...( dung lượng khoảng 1 GB Trong khi ổ mình cần ghost có dung lượng 4gb5) Nhưng file này ko copy cũng như ko chỉnh sửa được
Ai biết sửa xin giúp mình xí

M3053912891
30-05-13, 06:47
co huong dang boot ko ban
minh bay ggio van chua bit cach boot

Hà Khắc
01-08-13, 22:18
Tuyệt quá thế này thì khỏi phải cần cái đĩa cd nữa suốt ngày hỏng chỉ cần usb nhỏ là ok rồi, thank cả nhà!

danphimchongnong
09-08-13, 19:37
ko co hiren boot 15 hả anh bản tiếng việt ý

CSMHelpdeskpro
10-08-13, 15:31
ko co hiren boot 15 hả anh bản tiếng việt ý

Chào bạn!

Bạn có thể tải Hirenboot 15.1 theo link sau!
Link 1 (http://me.zing.vn/apps/sharefile?params=/download/downloadfile/file/NTgyNisxOTcxNzQ5OQ==)
Link 2 (http://me.zing.vn/apps/sharefile?params=/download/downloadfile/file/NTgyNysxOTcxNzQ5OQ==)
Link 3 (http://me.zing.vn/apps/sharefile?params=/download/downloadfile/file/NTgyOCsxOTcxNzQ5OQ==)

Sau khi tải về bạn Click phải vài file Hirens.BootCD.15.1.part1.zip chọn Extract Here.

Thân ái!

M787083961
04-01-14, 13:37